:!: โปรดทราบ
  1. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  2. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ดในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  3. ไฟล์แนบจำเป็นต้องใช้ชื่อเป็นภาษาอังกฤษจึงจะสามารถแนบได้
  4. กรณี Browser ที่ท่านใช้งานแสดงตัวอักษรขนาดเล็ก สามารถปรับตัวอักษรให้ใหญ่ขึ้นได้โดยดูที่ => ปรับขนาดตัวอักษรบน Browser

สอบถามเรื่อง คำนวณอายุ คะ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาแทนไฟล์จริงประกอบคำถาม เพื่อป้องกันข้อมูลสำคัญรั่วไหล นอกจากนี้ยังช่วยเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
อยากตะโกนดังๆ
Member
Member

สอบถามเรื่อง คำนวณอายุ คะ

Postby อยากตะโกนดังๆ » Sun Apr 04, 2010 12:55 am

เรียนอาจารย์
เรื่องการใช้สูตรคำนวณ วันเดือนปีเกิด ให้เป็น จำนวน อายุปี/เดือน /วัน
ได้แนบไฟล์ มาด้วยคะ ทำแล้วรู้สึกว่า สูตรคำนวณได้แค่จำนวนอายุเท่านั้นคะ รบกวนอาจารย์ด้วยคะ
วิธีการจัดการข้อมูล ถ้ามีการพิมพ์ เป็น พ.ศ และ คศ รวมกันมา จะมีวิธีจัดการอย่างไรให้ง่ายขึ้น
โดยไม่ต้องมา จัดข้อมูลใหม่

ขอบพระคุณมากคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: สอบถามเรื่อง คำนวณอายุ คะ

Postby snasui » Sun Apr 04, 2010 7:46 am

:D ลองตามนี้ครับ

1. ที่ C2 หาผลต่างเป็นจำนวนปี

=DATEDIF(DATE(YEAR(B2)-(YEAR(B2)>2400)*543,MONTH(B2),DAY(B2)),TODAY(),"y")

Enter > Copy ลงด้านล่าง

2. ที่ D2 หาผลต่างจำนวนเดือน

=DATEDIF(DATE(YEAR(B2)-(YEAR(B2)>2400)*543,MONTH(B2),DAY(B2)),TODAY(),"ym")

Enter > Copy ลงด้านล่าง

3. ที่ E2 หาผลต่างจำนวนวัน

=DATEDIF(DATE(YEAR(B2)-(YEAR(B2)>2400)*543,MONTH(B2),DAY(B2)),TODAY(),"md")

Enter > Copy ลงด้านล่าง :mrgreen:
คนควน Image Image Image Image
MVP-Excel (2010-2014)

Member
Member

Postby อยากตะโกนดังๆ » Sun Apr 04, 2010 8:36 am

:o ขอบพระคุณอาจารย์มากคะ
แต่ก็ยัง งง คะ จากสูตรตัวเลข 2400 คืออะไรคะ (ลูกศิษย์เขลาจริงๆ คะอาจารย์)
ทราบแต่ว่า 543 คือตัวเลขที่นำมาลบกับ พศ ให้ เป็น คศ คะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Apr 04, 2010 9:14 am

อยากตะโกนดังๆ wrote::o ขอบพระคุณอาจารย์มากคะ
แต่ก็ยัง งง คะ จากสูตรตัวเลข 2400 คืออะไรคะ (ลูกศิษย์เขลาจริงๆ คะอาจารย์)
ทราบแต่ว่า 543 คือตัวเลขที่นำมาลบกับ พศ ให้ เป็น คศ คะ

:tt: 2400 มาจากตัวเลขปี พ.ศ. ครับ คือผมใช้เทียบหาว่า ค่าปีเกินกว่าค่า 2400 หรือไม่ ถ้าเกินแสดงว่าเป็นปี พ.ศ. จะต้องหักด้วย 543 เพื่อให้เป็น ค.ศ. ครับ :mrgreen:
คนควน Image Image Image Image
MVP-Excel (2010-2014)

Member
Member

Postby อยากตะโกนดังๆ » Sun Apr 04, 2010 1:14 pm

ขอบพระคุณอาจารย์อีกครั้งคะ

Return to “Excel”