หน้าเว็บบอร์ด Knowledge Excel เปิดไฟล์ XLSX File ไม่ได้ครับ

เปิดไฟล์ XLSX File ไม่ได้ครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA

กฎการใช้บอร์ด

1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาแทนไฟล์จริงประกอบคำถาม เพื่อป้องกันข้อมูลสำคัญรั่วไหล นอกจากนี้ยังช่วยเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่

โพสต์ พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2011 8:38 pm
nankob Member
Member

มีปัญหากับไฟล์ XLSX File หลายกระทู้ ที่อยากจะเปิดตัวอย่างมาศึกษา แต่ถ้าเป็นไฟล์ XLSX File
นี้แล้วละก็จะเปิดเป็นภาษาต่างดาวทุกครั้ง สงสัยว่ามาจากสาเหตุใดครับ อ้อ ผมใช้ Excel 2003 ครับ เกี่ี่ยวข้องกันหรือไม่ครับ

โพสต์ พฤหัสฯ. มิ.ย. 16, 2011 9:44 pm
snasui ภาพประจำตัวสมาชิก
Site Admin
Site Admin

nankob เขียน:
สงสัยว่ามาจากสาเหตุใดครับ อ้อ ผมใช้ Excel 2003 ครับ เกี่ี่ยวข้องกันหรือไม่ครับ

เกิดจากว่าไฟล์ที่นามสกุล .xlsx หรือ .xlsm นั้นเป็นไฟล์ที่สร้างมาจาก Excel 2007 หรือ 2010 ครับ เมื่อเปิดด้วย 2003 จึงไม่สามารถแสดงผลได้อย่างถูกต้อง จะต้องลง Compatibility Pack ก่อนถึงจะใช้ 2003 เปิดไฟล์ที่สร้างด้วย Version ที่ใหม่กว่าได้ สามารถดาวน์โหลดได้จากที่นี่ครับ http://www.microsoft.com/download/en/de ... ng=en&id=3
คนควน รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
MVP-Excel (2010-2014)

โพสต์ ศุกร์ มิ.ย. 17, 2011 8:44 pm
nankob Member
Member

ที่แท้ก็เป็นเช่นนี้ ขอบคุณครับที่มอบคำตอบมา
โหลดตามที่ท่านบัญชา จะลองดูว่าผลเป็นเช่นไร.............

ย้อนกลับไปยัง Excel