:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามเรื่องการ MATCH ข้อมูล

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
prasert
Member
Member

สอบถามเรื่องการ MATCH ข้อมูล

Post by prasert »

ผมขอรบกวนสอบนะครับ
ผมมีข้อมูลอยู่ 2 ไฟล์ใช้ในการเรียกเก็บเงิน
ไฟล์ที่ 1 เป็นข้อมูลดิบทั้งหมด ที่รวมกันระหว่างยังไม่เรียกเก็บ และเรียกฌฏ็บแล้ว (ประมาณ 4000 เรคคอร์ด)
ไฟล์ที่ 2 เป็นเรียกเก็บแล้ว
ผมต้องการทราบว่า ในไฟล์ที่ 1 ใครเรียกเก็บไปแล้ว บ้างเพื่อจะรู้ว่าใครยังไม่เรียกเก็บ
ผมจะใช้สูตรใดได้บ้าง รบกวนชี้แนะด้วย
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: สอบถามเรื่องการ MATCH ข้อมูล

Post by logic »

แนบตัวอย่างดีกว่าครับ ถ้าจะดูการ match คิดว่า link นี้ช่วยได้ครับ wordpress/match/
prasert
Member
Member

Re: สอบถามเรื่องการ MATCH ข้อมูล

สอบถามสูตรนะครับ เดือดร้อนจริงๆ ครับ
1. sheet ที่ชื่อ ยอดทั้งหมด เป็นข้อมูลดิบทั้งหมด ที่รวมกันระหว่างข้อมูลยังไม่ได้เรียกเก็บ และเรียกเก็บแล้ว
2. sheet ที่ชื่อยอดชำระ เป็นข้อมูลที่ได้เรียกเก็บแล้ว
จุดประสงค์ คือต้องการดูข้อมูลว่า ใครที่ได้เก็บเงินไปแล้วบ้างนะครับ
และ คัดลอกข้อมูลคนที่ยังไม่ได้เก็บเงิน ไปไว้อีก sheet อื่นครับ
prasert
Member
Member

ตัวอย่างครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ตัวอย่างสูตรครับ

ที่ชีต ยอดทั้งหมด
  1. เซลล์ O1 คีย์ Paid เพื่อเป็นหัวคอลัมน์
  2. เซลล์ O2 คีย์สูตร
    =COUNTIF(ยอดชำระ!$B$2:$B$26,E2)
    Enter > Copy ลงด้านล่าง
  3. กรองค่าในคอลัมน O เฉพาะที่เป็น 0 ไปใช้งาน
หากยังไม่ตรงกับที่ต้องการกรุณาอธิบายรายละเอียดมาใหม่พร้อมแนบตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยจะได้เข้าใจตรงกันครับ
prasert
Member
Member

ขอขอบคุณครับ
แต่ไม่ตรงกับความต้องการเท่าไรครับ
จากตัวอย่าง ใน Sheet (ยอดทั้งหมด) ใน Row ที่11,12,13 แสดงให้เห็นว่า นาย ก. มียอดค้างชำระ 3 ยอด คือ 150,272,100
แต่ในSheet ยอดชำระ ในROW ที่ 4,7,นาย ก. ชำระมาแล้วเพียง 2 ยอดคือ 272,100
ความต้องการ คือ ในคอลัมน์ O ให้แสดงข้อมูลว่านาย ก. ชำระมากี่ยอดแล้ว
ในคอลัมน์ P Sheet (ยอดทั้งหมด) ให้นำข้อมูล วันที่ชำระ ยอดที่ 1 มาแสดง คือ ข้อมูล ในSheet ยอดชำระ คอลัมน์ D
ในคอลัมน์ Q Sheet (ยอดทั้งหมด) ให้นำข้อมูล วันที่ชำระ ยอดที่ 2 มาแสดง คือ ข้อมูล ในSheet ยอดชำระ คอลัมน์ D
ในคอลัมน์ R Sheet (ยอดทั้งหมด) ให้นำข้อมูล ค่ารักษาที่เบิก ยอดที่ 1 มาแสดง คือ ข้อมูล ในSheet ยอดชำระ คอลัมน์ F
ในคอลัมน์ S Sheet (ยอดทั้งหมด) ให้นำข้อมูล ค่ารักษาที่เบิก ยอดที่ 2 มาแสดง คือ ข้อมูล ในSheet ยอดชำระ คอลัมน์ F
แล้วจะนำข้อมูล ที่ยังไม่ชำระไปเรียกเก็บครับ
รบกวนด้วยนะครับ ผมไม่รู้ทำอย่างไรจริงๆ เป็นเงินค่ารักษา ของ รพ.
prasert
Member
Member

ไฟล์ตัวฉบับแก้ไข รบกวนช่วยด้วยครับ จะได้มีหลักฐานเอาไปเรียกกลับ สปสช.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ตัวอย่างสูตรครับ
  1. เซลล์ O1 คีย์ วันรับชำระ
  2. เซลล์ O2 คีย์
    =IFERROR(INDEX(ยอดชำระ!$D$2:$D$26,MATCH(1,IF(ยอดชำระ!$B$2:$B$26=$E2,IF(LEFT(ยอดชำระ!$F$2:$F$26,LEN(ยอดชำระ!$F$2:$F$26)-2)+0=$M2,1)),0)),"")
    Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
ต้องการนำค่าใดมาแสดงให้เปลี่ยนตำแหน่งที่ผมระบายสีเอาไว้ในสูตร การนำข้อมูลมาแสดงลักษณะนั้นควรเรียงต่อลงไปด้านล่างกำกับเป็นรายการไปจะได้กรองข้อมูลมาใช้งานไดสะดวกครับ
prasert
Member
Member

ขอขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับน้ำใจของอาจารย์
prasert
Member
Member

ขอรบกวนอีกรอบครับ (ด่วนจริงๆครับ) ลองทำแล้วงงมากครับ
ผมต้องการเทียบข้อมูล ระหว่าง Sheet "ยอดทั้งหมด" คอลัมน์ E กับ Sheet "สเตสเม้น" คอลัมน์ C
ระหว่าง Sheet "ยอดทั้งหมด" คอลัมน์ G กับ Sheet "สเตสเม้น" คอลัมน์ E
ระหว่าง Sheet "ยอดทั้งหมด" คอลัมน์ O กับ Sheet "สเตสเม้น" คอลัมน์ H
*ถ้าทั้ง3 คอลัมน์เหมือนกัน แล้วให้ นำค่า ในSheet "สเตสเม้น" คอลัมน์ D มาแสดงใน Sheet "ยอดทั้งหมด" คอลัมน์ V จะได้รู้ว่าใครยังไม่จ่าย
ผมลองทำแล้ว มั่วไปหมดเลย งงครับ ที่ผมทำเน้นไว้คือ มีการจ่ายเงินมาแล้ว กับไม่บอกว่า"No Macth" งงมาก เลยครับ
จุดประสงค์คือ ต้องการรู้ว่า มีใครจ่ายแล้ว วันที่เท่าไร ยอดเงินเท่าไร แล้วที่
ไม่พบซ้ำคือยังไม่จ่าย จะได้กรองเอาไปเรียกเก็บครับ โดยใช้หลักฐานต่างๆ เป็นเงิน ร.พ รัฐ ครับ ข้อมูลต้องเน้นพอสมควรครับ ประมาณนี้ครับ
** วันที่ ในSheet "สเตสเม้น" ถ้าตรงกัน แต่ยอดเงินจะคนล่ะยอดครับ
*** 1 คนยอดค้างหลายยอดจ่าย คนล่ะวันที่ครับ
รบกวนคิดช่วยด้วยครับ
Last edited by prasert on Thu Aug 31, 2017 3:44 pm, edited 1 time in total.
prasert
Member
Member

เพิ่มเติมครับ
**** ถ้ายอดเงินเหมือนกัน แต่จ่ายคนล่ะวันที่ครับ
เลยจำเป็นต้องเทียบทั้ง 3 คอลัมน์ ว่าเหมือนกันหรือไม่ครับ
ตัวอย่างครับ
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Post by puriwutpokin »

ที่ Sheet "ยอดทั้งหมด" ที่ V2=IFERROR(INDEX(สเตสเม้น!$D$3:$D$2949,MATCH(1,IF(สเตสเม้น!$C$3:$C$2949=$E2,IF(สเตสเม้น!$H$3:$H$2949=$O2,IF(สเตสเม้น!$H$3:$H$2949=$O2,1))),0)),"No MATCH") Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
:shock: :roll: :D
Post Reply