:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามการดึงข้อมูลค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Gjeehkt
Member
Member

สอบถามการดึงข้อมูลค่ะ

Post by Gjeehkt »

ต้องการดึงข้อมูลใน excel
No.98 Jichang Pulu Caochangdi Art District Chaoyang District Beijing 100000

ดึงคำว่า Chaoyang District ออกมาค่ะ แต่มีหลายบรรทัดเลยใช้ text to columns ไม่ได้ค่ะ เพราะความยาวแต่ละบรรทัดไม่เท่ากัน ทำให้ชื่อ District ไม่อยู่ในช่องเดียวกันค่ะ
หรือ ข้อ 8 ดึงคำว่า Xicheng District ออกมาค่ะ

No. Address
1 No.98 Jichang Pulu Caochangdi Art District Chaoyang District Beijing 100000
2 No. 115 West Alley Qingnian Road Chaoyang District 100123
3 Buidling 3 Xibahenanli Chaoyang districtBeijing 100028
4 Side building of Building 41 Jingan lane East street Zuojia zhuang Chaoyang District Beijing. 100028
5 Beiyuan Road and West Xiaoying Road intersection (European classics opposite) Chaoyang District Beijing 100000
6 No.13 first district ofAnning Huating East Anningzhuang Road Qinghe 100085
7 No. 8 Deyuan Hutong Guanganmen Inner Street Xicheng District 100053
8 No.14 Banbuqiao Street Xicheng District 100000
9 No.11 ShizidainhutongXicheng DistrictBeijing(inside the Guang'anmen street 100 meters west of Caishikou) 100000

รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
Escapezone
Member
Member

Re: สอบถามการดึงข้อมูลค่ะ

Post by Escapezone »

ลองใช้คำสั่ง Replace ดูนะครับ

จาก Xicheng District แทนที่ด้วยว่างเปล่า

ไม่แน่ใจว่าจะใช่คำตอบจะถูกมั้ย :)
Gjeehkt
Member
Member

ขอบคุณค่ะ แต่อยากดึงคำว่า Xicheng District ออกมาเป็นอีกแถวหนึ่งเลยค่ะ
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Post by puriwutpokin »

สมมติข้อมูลอยู่ที่​a1ที่b1=IF(ISNUMBER(SEARCH("Chaoyang District",A1)),"Chaoyang District",IF(ISNUMBER(SEARCH("Xicheng District",A1)),"Xicheng District","")) copy ลงครับ
:shock: :roll: :D
Gjeehkt
Member
Member

ใช้ได้แล้วค่ะ ขอบคุณ คุณ puriwutpokin มากค่ะ
Gjeehkt
Member
Member

สวัสดีค่ะ
สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

=IF(ISNUMBER(SEARCH("Chaoyang District",A1)),"Chaoyang District",IF(ISNUMBER(SEARCH("Xicheng District",A1)),"Xicheng District",""))

ข้อมูลนี้ หาได้ 2 คำคือ Chaoyang District และ Xicheng District ถ้าจะเพิ่มหาคำว่า First District ต้องเอาไปแทรกในสูตรยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่าง แจ้งปัญหาที่เป็น คีย์ตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยจะได้สะดวกต่อการให้คำแนะนำของเพื่อนสมาชิกครับ
Gjeehkt
Member
Member

snasui wrote::D กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่าง แจ้งปัญหาที่เป็น คีย์ตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยจะได้สะดวกต่อการให้คำแนะนำของเพื่อนสมาชิกครับ
แนบไฟล์แล้วนะคะ คอลัมน์ A เป็นที่อยู่โรงแรม อยากให้คอลัมน์ B แสดงข้อมูลเฉพาะชื่อ District name ค่ะ ยกตัวอย่านะคะ

คอลัมน์ A
No Yabulai Road New City District Bayanhaote Town Alxa Left County. 750306
คอลัมน์ B
New City District

ไฟล์จริงมีเกือบ 5000 โรงแรม และ District มีหลายแบบค่ะ เลยอยากให้สามารถดึงแยกออกมาได้ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

Gjeehkt wrote:ไฟล์จริงมีเกือบ 5000 โรงแรม และ District มีหลายแบบค่ะ เลยอยากให้สามารถดึงแยกออกมาได้ค่ะ
ตัวอย่างสูตรครับ
  1. เซลล์ C1:E1 เขียนข้อความ Help1, Help2 และ Help3 เพื่อเป็นหัวคอลัมน์ ตามลำดับ
  2. E2:E5 คีย์ข้อความ Road, Rd, Street, Town เพื่อใช้เป็นตัวแบ่งข้อความ ตามลำดับ
  3. เซลล์ D2 คีย์สูตร
    =LOOKUP(2,1/(ISNUMBER(SEARCH($E$2:$E$5,A2))),$E$2:$E$5)
    Enter > Copy ลงด้านล่าง
  4. เซลล์ C2 คีย์สูตร
    =MID(A2,FIND(D2,A2)+LEN(D2)+1,255)
  5. เซลล์ B2 คีย์สูตรเพื่อแสดงคำตอบ
    =LEFT(C2,LEN(C2)-7)
Gjeehkt
Member
Member

snasui wrote:
Gjeehkt wrote:ไฟล์จริงมีเกือบ 5000 โรงแรม และ District มีหลายแบบค่ะ เลยอยากให้สามารถดึงแยกออกมาได้ค่ะ
ตัวอย่างสูตรครับ
  1. ขอบคุณ คุณ snasui มากค่ะ ใช้ได้แล้วค่ะ
Post Reply