หน้าเว็บบอร์ด Knowledge Excel ขอสูตรปัดเศษสตางค์ 50 สตางค์ครับ

ขอสูตรปัดเศษสตางค์ 50 สตางค์ครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA

กฎการใช้บอร์ด

1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา เช่น คับ (ครับ), เด๋ว (เดี๋ยว) เป็นต้น
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาแทนไฟล์จริงประกอบคำถาม เพื่อป้องกันข้อมูลสำคัญรั่วไหล นอกจากนี้ยังช่วยเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่

walrus Member
Member

ต้องการปัดเศษดังนี้ครับ
< 0.50 ให้ปัดลงเป็นจำนวนเต็ม เช่น 1.25 ---> 1.00
= 0.50 ให้คงไว้ เช่น 1.50 ---> 1.50
> 0.50 ให้ปัดขึ้นเป็นจำนวนเต็ม เช่น 1.51 ---> 2.00

พอมีสูตรหรือเปล่าครับ ? พอดีเสิร์ชหาแล้วเจอแต่ 0.25 อะไรแบบนี้ครับ ลองหลายๆสูตรแล้ว บางทีก็ปัดขึ้นอย่างเดียว ไม่ยอมปัดลงครับ
รบกวนหน่อยนะครับ :geek:

tupthai ภาพประจำตัวสมาชิก
Bronze
Bronze

:D สมมติข้อมูลอยู่ที่ A1

=IF(A1-INT(A1)=0.5,A1,ROUND(A1,0))

walrus Member
Member

ใช้งานได้แล้ว ขอบคุณมากครับ :D

ย้อนกลับไปยัง Excel