:!: โปรดทราบ Image
    1. ทานต้องเป็นสมาชิกและทำการ Login เสียก่อนจึงจะเห็นและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ วิธีการสมัครสมาชิกฟอรั่มดูที่ Link นี้ครับ => วิธีการสมัครสมาชิก
    2. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว
    3. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้
    4. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร
    5. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ดในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ

การแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ในฏีกา

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับท่านและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
วริญญา
Member
Member

การแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ในฏีกา

Postby วริญญา » Thu Jun 27, 2013 5:06 pm

ขอรบกวนสูตรที่ช่วยแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ออกจากกันค่ะ ตอนนี้ทำฏีกาศพด.อยู่อยากให้มันแยกอย่างถูกต้องค่ะ
ขอบคุณค่ะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: การแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ในฏีกา

Postby snasui » Thu Jun 27, 2013 5:15 pm

:D แนบไฟล์ตัวอย่าง พร้อมแสดงตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยครับ
คนควน Image Image Image Image
MVP-Excel (2010-2014)

ysamroeng
Member
Member

Re: การแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ในฏีกา

Postby ysamroeng » Fri Jun 28, 2013 11:44 am

วริญญา wrote:ขอรบกวนสูตรที่ช่วยแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ออกจากกันค่ะ ตอนนี้ทำฏีกาศพด.อยู่อยากให้มันแยกอย่างถูกต้องค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น

ไหนๆ จะสร้างฟอร์มด้วยคอมพิวเตอร์แล้ว ทำไมไปยึดติดกับรูปแบบฟอร์มโบราณล่ะครับ เช่น 10.25 ค่าของมันก็คือ 10.25 อยู่แล้ว จะไปบวก ไปลบ ก็ทำได้ทันที จัดรูปแบบตัวเลขก็ทำได้ง่ายๆ แต่ถ้าไปแยก 10 กับ 25 ออกจากกัน เวลาจะเอาไปบวก ไปลบ ก็จะต้องมาวุ่นวายกับการเขียนสูตร เพื่อแปลงค่า 25 ให้เป็น 0.25 แล้วมาบวกกับ 10 อีกที แล้วจึงจะเอาไปคำนวณต่อ

ดังคำพังเพยที่ว่า ขี่ช้างจับตั๊กแตน ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ
มีการศึกษา (Education) ไม่ได้แปลว่า มีความรู้ (Knowledge)
http://www.e-hrit.com

วริญญา
Member
Member

Postby วริญญา » Fri Jun 28, 2013 1:54 pm

คือเวลาตัวเลขหลังจุดทศนิยมเป็นเลขสองหลักที่ไม่ใช้ 0 มันรับค่าได้ค่ะ แต่เวลาจะให้แสดง เป็น 00 หรือ - สำหรับค่าที่ทศนิยมเป็นศูนย์ มันไม่แสดงค่ะ เช่น 6.00 มันจะไม่ออกค่าเป็น 00 หรือ - ในช่องสตางค์ค่ะ

วริญญา
Member
Member

Postby วริญญา » Fri Jun 28, 2013 2:06 pm

ถึง คุณysamroeng มันจำเป็นที่จะต้องยึดติดกับแบบฟอร์มเก่าๆ อยู่ค่ะ เพราะทางราชการแล้วมันก็ยังให้เรากรอกแบบฟอร์มเก่าๆ ค่ะ ยิ่งแบบฟอร์มทางการเงินด้วยแล้วยิ่งใช้แบบเก่าอยู่ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แต่ขอให้เข้าใจว่าแบบฟอร์มของทางราชการมันเป็นแบบนี้ แต่อยากจะหาแนวทางใหม่ๆ มาแก้ไขปัญหาเก่าๆ ค่ะ อาจจะดูตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ก็ช่างมันเถอะค่ะ

วริญญา
Member
Member

Postby วริญญา » Fri Jun 28, 2013 2:15 pm

file ตัวอย่างค่ะ คือเวลาตัวเลขหลังจุดทศนิยมเป็นเลขสองหลักที่ไม่ใช้ 0 มันรับค่าได้ค่ะ แต่เวลาจะให้แสดง เป็น 00 หรือ - สำหรับค่าที่ทศนิยมเป็นศูนย์ มันไม่แสดงค่ะ เช่น 6.00 มันจะไม่ออกค่าเป็น 00 หรือ - ในช่องสตางค์ค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Fri Jun 28, 2013 2:36 pm

:D ลองตามนี้ครับ
  1. C7 คีย์สูตร
    =Int(G7)
    Enter
  2. D7 คีย์สูตร
    =Text(Mod(G7,1)*100,"00")
    Enter

Note: จัด Format D7 ให้เป็น General
คนควน Image Image Image Image
MVP-Excel (2010-2014)

ysamroeng
Member
Member

Postby ysamroeng » Fri Jun 28, 2013 10:15 pm

วริญญา wrote:ถึง คุณysamroeng มันจำเป็นที่จะต้องยึดติดกับแบบฟอร์มเก่าๆ อยู่ค่ะ เพราะทางราชการแล้วมันก็ยังให้เรากรอกแบบฟอร์มเก่าๆ ค่ะ ยิ่งแบบฟอร์มทางการเงินด้วยแล้วยิ่งใช้แบบเก่าอยู่ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แต่ขอให้เข้าใจว่าแบบฟอร์มของทางราชการมันเป็นแบบนี้ แต่อยากจะหาแนวทางใหม่ๆ มาแก้ไขปัญหาเก่าๆ ค่ะ อาจจะดูตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ก็ช่างมันเถอะค่ะ

ลองดูไฟล์ตัวอย่างนี้นะครับ ทำแบบนี้ได้มั๊ย?
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
มีการศึกษา (Education) ไม่ได้แปลว่า มีความรู้ (Knowledge)
http://www.e-hrit.com

วริญญา
Member
Member

Postby วริญญา » Sat Jun 29, 2013 12:01 am

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ เหมือนฟ้ามาโปรด

Return to “Excel”