หน้าเว็บบอร์ด Knowledge Excel การแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ในฏีกา

การแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ในฏีกา

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA

กฎการใช้บอร์ด

1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาแทนไฟล์จริงประกอบคำถาม เพื่อป้องกันข้อมูลสำคัญรั่วไหล นอกจากนี้ยังช่วยเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่

ขอรบกวนสูตรที่ช่วยแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ออกจากกันค่ะ ตอนนี้ทำฏีกาศพด.อยู่อยากให้มันแยกอย่างถูกต้องค่ะ
ขอบคุณค่ะ

snasui ภาพประจำตัวสมาชิก
Site Admin
Site Admin

:D แนบไฟล์ตัวอย่าง พร้อมแสดงตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยครับ
คนควน รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
MVP-Excel (2010-2014)

ysamroeng ภาพประจำตัวสมาชิก
Member
Member

วริญญา เขียน:
ขอรบกวนสูตรที่ช่วยแยกช่องบาทกับช่องสตางค์ออกจากกันค่ะ ตอนนี้ทำฏีกาศพด.อยู่อยากให้มันแยกอย่างถูกต้องค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็น

ไหนๆ จะสร้างฟอร์มด้วยคอมพิวเตอร์แล้ว ทำไมไปยึดติดกับรูปแบบฟอร์มโบราณล่ะครับ เช่น 10.25 ค่าของมันก็คือ 10.25 อยู่แล้ว จะไปบวก ไปลบ ก็ทำได้ทันที จัดรูปแบบตัวเลขก็ทำได้ง่ายๆ แต่ถ้าไปแยก 10 กับ 25 ออกจากกัน เวลาจะเอาไปบวก ไปลบ ก็จะต้องมาวุ่นวายกับการเขียนสูตร เพื่อแปลงค่า 25 ให้เป็น 0.25 แล้วมาบวกกับ 10 อีกที แล้วจึงจะเอาไปคำนวณต่อ

ดังคำพังเพยที่ว่า ขี่ช้างจับตั๊กแตน ตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ
มีการศึกษา (Education) ไม่ได้แปลว่า มีความรู้ (Knowledge)
http://www.e-hrit.com

คือเวลาตัวเลขหลังจุดทศนิยมเป็นเลขสองหลักที่ไม่ใช้ 0 มันรับค่าได้ค่ะ แต่เวลาจะให้แสดง เป็น 00 หรือ - สำหรับค่าที่ทศนิยมเป็นศูนย์ มันไม่แสดงค่ะ เช่น 6.00 มันจะไม่ออกค่าเป็น 00 หรือ - ในช่องสตางค์ค่ะ

ถึง คุณysamroeng มันจำเป็นที่จะต้องยึดติดกับแบบฟอร์มเก่าๆ อยู่ค่ะ เพราะทางราชการแล้วมันก็ยังให้เรากรอกแบบฟอร์มเก่าๆ ค่ะ ยิ่งแบบฟอร์มทางการเงินด้วยแล้วยิ่งใช้แบบเก่าอยู่ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แต่ขอให้เข้าใจว่าแบบฟอร์มของทางราชการมันเป็นแบบนี้ แต่อยากจะหาแนวทางใหม่ๆ มาแก้ไขปัญหาเก่าๆ ค่ะ อาจจะดูตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ก็ช่างมันเถอะค่ะ

file ตัวอย่างค่ะ คือเวลาตัวเลขหลังจุดทศนิยมเป็นเลขสองหลักที่ไม่ใช้ 0 มันรับค่าได้ค่ะ แต่เวลาจะให้แสดง เป็น 00 หรือ - สำหรับค่าที่ทศนิยมเป็นศูนย์ มันไม่แสดงค่ะ เช่น 6.00 มันจะไม่ออกค่าเป็น 00 หรือ - ในช่องสตางค์ค่ะ
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบมาในกระทู้

snasui ภาพประจำตัวสมาชิก
Site Admin
Site Admin

:D ลองตามนี้ครับ
  1. C7 คีย์สูตร
    =Int(G7)
    Enter
  2. D7 คีย์สูตร
    =Text(Mod(G7,1)*100,"00")
    Enter

Note: จัด Format D7 ให้เป็น General
คนควน รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
MVP-Excel (2010-2014)

ysamroeng ภาพประจำตัวสมาชิก
Member
Member

วริญญา เขียน:
ถึง คุณysamroeng มันจำเป็นที่จะต้องยึดติดกับแบบฟอร์มเก่าๆ อยู่ค่ะ เพราะทางราชการแล้วมันก็ยังให้เรากรอกแบบฟอร์มเก่าๆ ค่ะ ยิ่งแบบฟอร์มทางการเงินด้วยแล้วยิ่งใช้แบบเก่าอยู่ค่ะ ขอบคุณนะคะที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แต่ขอให้เข้าใจว่าแบบฟอร์มของทางราชการมันเป็นแบบนี้ แต่อยากจะหาแนวทางใหม่ๆ มาแก้ไขปัญหาเก่าๆ ค่ะ อาจจะดูตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ก็ช่างมันเถอะค่ะ

ลองดูไฟล์ตัวอย่างนี้นะครับ ทำแบบนี้ได้มั๊ย?
คุณไม่มีสิทธิ์ดูไฟล์ที่แนบมาในกระทู้
มีการศึกษา (Education) ไม่ได้แปลว่า มีความรู้ (Knowledge)
http://www.e-hrit.com

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ เหมือนฟ้ามาโปรด

ย้อนกลับไปยัง Excel