:!: โปรดทราบ Image
    1. ทานต้องเป็นสมาชิกและทำการ Login เสียก่อนจึงจะเห็นและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ วิธีการสมัครสมาชิกฟอรั่มดูที่ Link นี้ครับ => วิธีการสมัครสมาชิก
    2. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว
    3. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้
    4. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร
    5. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ดในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ

การหาผลรวม ข้ามชี้ท มากกว่า 3 เงื่อนไข

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับท่านและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
visarut
Member
Member

การหาผลรวม ข้ามชี้ท มากกว่า 3 เงื่อนไข

Postby visarut » Thu Feb 13, 2014 2:13 pm

เรียน อาจาร์ยครับ
รบกวนสอบถามการใช้งาน excel ดังนี้
ที่ ช่อง C2 ของชี้ท Sheet2 ต้องการให้แสดงข้อมูล ผลรวมของ Mat Code = B2 และ Co-packer = A2 และ Week = C1 ของ Sheet BOQ_Package
ซึ่งจากสูตรที่ผมใส่ใว้ไใาแสดงค่าครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับอาจาร์ย
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: การหาผลรวม ข้ามชี้ท มากกว่า 3 เงื่อนไข

Postby snasui » Thu Feb 13, 2014 2:26 pm

:lol: ดูเหมือนว่าจะเขียนสูตรด้วยการเริ่มที่บรรทัดที่ 1 เสมอนะครับ

=SUMPRODUCT((BOQ_Package!$B$1:$B$300=$A2)*(BOQ_Package!$D$1:$D$300=$B2)*(BOQ_Package!$I$1:$I$300))

ถ้าบรรทัดที่ 1 ไม่ได้เป็นตัวข้อมูล แต่เป็นหัวคอลัมน์ สูตร Sumproduct ก็จะเกิดปัญหาเช่นนี้ ข้อมูลเริ่มที่บรรทัดไหน ให้เขียนช่วงเซลล์ในสูตรโดยเริ่มที่บรรทัดนั้น อย่ารวมบรรทัดที่เป็นหัวคอลัมน์เข้าไปด้วยครับ

กรณีใช้ Excel 2007 ขึ้นไป ให้เลือกใช้ Sumifs เพื่อรวมหลายเงื่อนไขลักษณะนี้แทน Sumproduct ครับ
คนควน Image Image Image Image
MVP-Excel (2010-2014)

visarut
Member
Member

Re: การหาผลรวม ข้ามชี้ท มากกว่า 3 เงื่อนไข

Postby visarut » Thu Feb 13, 2014 2:45 pm

snasui wrote::lol: ดูเหมือนว่าจะเขียนสูตรด้วยการเริ่มที่บรรทัดที่ 1 เสมอนะครับ

=SUMPRODUCT((BOQ_Package!$B$1:$B$300=$A2)*(BOQ_Package!$D$1:$D$300=$B2)*(BOQ_Package!$I$1:$I$300))

ถ้าบรรทัดที่ 1 ไม่ได้เป็นตัวข้อมูล แต่เป็นหัวคอลัมน์ สูตร Sumproduct ก็จะเกิดปัญหาเช่นนี้ ข้อมูลเริ่มที่บรรทัดไหน ให้เขียนช่วงเซลล์ในสูตรโดยเริ่มที่บรรทัดนั้น อย่ารวมบรรทัดที่เป็นหัวคอลัมน์เข้าไปด้วยครับ

กรณีใช้ Excel 2007 ขึ้นไป ให้เลือกใช้ Sumifs เพื่อรวมหลายเงื่อนไขลักษณะนี้แทน Sumproduct ครับ

ขอบพระคุณครับอาจาร์ยได้เรียบร้อยตามเอกสารแนบ แต่ขอสอบถามเพิ่มเติม 3 เรื่องครับ
จากสูตร =SUMPRODUCT((BOQ_Package!$B$2:$B$300=$A2)*(BOQ_Package!$D$2:$D$300=$B2)*(BOQ_Package!$A$1:$AZ$1=C$1)*(BOQ_Package!$I$2:$I$300))
1. กรณีที่ผมใช้ Sumproduct พบว่า Sheet2 คอลัมป์ C2 ถึง J2 ต้องคอยปรับค่าสูตร BOQ_Package!$I$2:$I$300 โดยเปลี่ยนจากค่า I เป็นค่าคอลัมท์ที่ต้องการดึงมา มีวิธีใส่สูตรที่ไม่ต้องคอยปรับค่า I หรือไม่ครับ
2. Sumifs และ Sumproduct ใช้แตกต่างกันอย่างไรครับ ทำไมในกรณนี้จึงสมควรใช้ Sumifs
3. กรณีต้องการใส่สูตรที่ค่า C2 เป็น Sumifs ควรเขียนสูตรเป็นแบบใดครับ

ขอบพระคุณครับอาจารย์
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Feb 13, 2014 2:56 pm

visarut wrote:1. กรณีที่ผมใช้ Sumproduct พบว่า Sheet2 คอลัมป์ C2 ถึง J2 ต้องคอยปรับค่าสูตร BOQ_Package!$I$2:$I$300 โดยเปลี่ยนจากค่า I เป็นค่าคอลัมท์ที่ต้องการดึงมา มีวิธีใส่สูตรที่ไม่ต้องคอยปรับค่า I หรือไม่ครับ
:D ให้ลบเครื่องหมาย $ หน้า I ออกไปครับ

visarut wrote:2. Sumifs และ Sumproduct ใช้แตกต่างกันอย่างไรครับ ทำไมในกรณนี้จึงสมควรใช้ Sumifs
Sumifs ถูกสร้างมาเพื่อคำนวณหลายเงื่อนไขแบบตรงไปตรงมา คำนวณได้รวดเร็ว สำหรับ Sumproduct ที่ใช้อยู่นี้เป็นการนำมาใช้ในเชิงประยุกต์ จะทำงานช้ากว่าแต่จะยืดหยุ่นกว่า Sumifs มาก กรณีหลายเงื่อนไขแต่เงื่อนไขไม่ซับซ้อนจึงไม่จำเป็นต้องใช้ Sumproduct ครับ

visarut wrote:3. กรณีต้องการใส่สูตรที่ค่า C2 เป็น Sumifs ควรเขียนสูตรเป็นแบบใดครับ
ควรศึกษาแล้วเขียนมาเองดูก่อน ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ คำอธิบายและตัวอย่างการใช้ Sumifs :arrow: http://office.microsoft.com/th-th/excel ... 47504.aspx
คนควน Image Image Image Image
MVP-Excel (2010-2014)

Return to “Excel”