:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอสูตรแสดงข้อความ ผ่าน/ไม่ผ่าน ตามเงื่อนไข ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ajsudkedt
Gold
Gold
Excel Ver: 2019

Re: ขอสูตรแสดงข้อความ ผ่าน/ไม่ผ่าน ตามเงื่อนไข ครับ

Post by ajsudkedt »

ถามใหม่ครับ
เงื่อนไขดังนี้ครับ
1. ถ้าทั้งห้องไม่มีคะแนนทุกคน ให้แสดง "ค่าว่าง" ทั้งคอลัมน์ "คะแนนที่ได้" และคอลัมน์ "สรุป"
2. แต่ถ้าในห้องนั้นมีคะแนนคนใดคนหนึ่ง ให้แสดงค่า อิงตามแต่ละประเภท (อิงกลุ่มห้อง, อิงกลุ่มชั้น, อิงเกณฑ์)
3. ส่วนคนใดในห้องนั้น ไม่มีคะแนน ให้แสดงค่า เป็น 0 เต็ม ... ตามประเภทที่อิง เช่น
3.1 อิงกลุ่มห้อง คอลัมน์ "คะแนนที่ได้" ก็จะแสดงค่าเป็น 0 เต็ม 35 และ คอลัมน์ "สรุป" ก็จะแสดงค่าเป็น ไม่ผ่าน
3.2 อิงกลุ่มชั้น คอลัมน์ "คะแนนที่ได้" ก็จะแสดงค่าเป็น 0 เต็ม 39 และ คอลัมน์ "สรุป" ก็จะแสดงค่าเป็น ไม่ผ่าน
3.3 อิงกลุ่มเกณฑ์ คอลัมน์ "คะแนนที่ได้" ก็จะแสดงค่าเป็น 0 เต็ม 42 และ คอลัมน์ "สรุป" ก็จะแสดงค่าเป็น ไม่ผ่าน

เงื่อนไขแบบนี้
จะต้องปรับสูตรอย่างไร
ตามไฟล์ที่แนบครับ
ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
norkaz
Gold
Gold
Excel Ver: 2013,365

Re: ขอสูตรแสดงข้อความ ผ่าน/ไม่ผ่าน ตามเงื่อนไข ครับ

Post by norkaz »

...

ทำไม ห้องเรียนเดียวกัน คะแนนเต็มจึงไม่เท่ากัน

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณา คลิกโฆษณาที่หน้าเพจ***

แมวใหญ่ Bigcat9
RCA พระราม9 กรุงเทพฯ
...
ajsudkedt
Gold
Gold

norkaz wrote: Sun Feb 18, 2024 6:00 am ...

ทำไม ห้องเรียนเดียวกัน คะแนนเต็มจึงไม่เท่ากัน

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณา คลิกโฆษณาที่หน้าเพจ***

...
ห้องเดียวเท่ากัน คะแนนเต็มต้องเท่ากันครับ
เพียงแต่คะแนนเต็มนั้นยึดตามที่เราอิง คือ
ไฟล์บันทึกคะแนน จะแบ่งออกเป็น 3 ไฟล์ 3 แบบ
ดังนี้ครับ
1. ไฟล์ให้คะแนนแบบ อิงตามกลุ่มห้อง
2. ไฟล์ให้คะแนนแบบ อิงตามกลุ่มชั้น
3. ไฟล์ให้คะแนนแบบ อิงตามเกณฑ์
เงื่อนไขเป็นแบบนี้ครับ
norkaz
Gold
Gold

ajsudkedt wrote: Mon Feb 19, 2024 6:05 am
norkaz wrote: Sun Feb 18, 2024 6:00 am ...

...
ห้องเดียวเท่ากัน คะแนนเต็มต้องเท่ากันครับ
เพียงแต่คะแนนเต็มนั้นยึดตามที่เราอิง คือ
ไฟล์บันทึกคะแนน จะแบ่งออกเป็น 3 ไฟล์ 3 แบบ
ดังนี้ครับ
1. ไฟล์ให้คะแนนแบบ อิงตามกลุ่มห้อง
2. ไฟล์ให้คะแนนแบบ อิงตามกลุ่มชั้น
3. ไฟล์ให้คะแนนแบบ อิงตามเกณฑ์
เงื่อนไขเป็นแบบนี้ครับ
รบกวนแนบไฟล์ ที่ว่านั้นมาด้วยครับ

เนื่องจาก ไฟล์ ที่แนบมาเดิม ตัวอย่างที่ท่านเจ้าของคำถามแสดงผลลัพธ์ไว้ ไม่ได้เป็นไป ตามที่ท่านเจ้าของคำถามอธิบายมาครับ

...
ajsudkedt
Gold
Gold

แก้ไขใหม่ ตามนี้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
ajsudkedt
Gold
Gold

ที่ชีท input
ห้อง 1
มีได้คะแนน 2 คน

ห้อง 3 ไม่มี
คะแนนทั้งห้อง

ดังนั้นที่ชีท output
ห้อง 1 จะแสดงคะแนนเฉพาะคนที่มีคะแนนในชีท input
ส่วนคนไม่มีคะแนน จะแสดง 0 เต็ม 39

ห้อง 3 ไม่มีคะแนนในชีท input ทั้งห้อง
ฉะนั้นในชีท output จะแสดงเป็นค่าว่าง
ตามภาพครับ
norkaz
Gold
Gold

...

ทำไมห้องเดียวกัน คะแนนเต็ม ในตัวอย่าง ที่ท่านเจ้าของคำถาม แสดงมาจึงไม่เท่ากันครับ

การไม่เท่ากันบ้างไม่เท่ากันบ้าง ต้องคำนวณจากเงื่อนไขใดครับ

....
norkaz
Gold
Gold

...

ลองปรับไปตามนี้

คราวหน้า ผมรบกวน ทำ ตัวอย่างให้ตรงกับ เงื่อนไข และผลลัพธ์ ที่ต้องการ เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน และตรวจสอบสูตรได้ถูกต้องครับ

อิงกลุ่มห้อง
G2
=IF(COUNTIFS(input!$E$2:$E$209,"",input!$C$2:$C$209,D2)=COUNTIFS(input!$C$2:$C$209,D2),"",IF(input!E2="",0,INDEX(input!$E$2:$E$209,ROWS($E$2:E2)))&" เต็ม "&MAXIFS(input!$E$2:$E$209,input!$C$2:$C$209,D2))

H2
=IF(G2="","",IF(IFERROR(LEFT(G2,2)+0,0)<RIGHT(G2,2)/2,"ไม่ผ่าน","ผ่าน"))

อิงกลุ่มชั้น
G2
=IF(COUNTIFS(input!$E$2:$E$209,"",input!$C$2:$C$209,D2)=COUNTIFS(input!$C$2:$C$209,D2),"",IF(input!E2="",0,INDEX(input!$E$2:$E$209,ROWS(E$2:E2)))&" เต็ม "&MAX(input!$E$2:$E$209))

H2
=IF(G2="","",IF(IFERROR(LEFT(G2,2)+0,0)<RIGHT(G2,2)/2,"ไม่ผ่าน","ผ่าน"))

อิงเกณฑ์
G2
=IF(COUNTIFS(input!$E$2:$E$209,"",input!$C$2:$C$209,D2)=COUNTIFS(input!$C$2:$C$209,D2),"",IF(input!E2="",0,INDEX(input!$E$2:$E$209,ROWS($E$2:E2)))&" เต็ม "&กรอกคะแนนเต็ม!$C$2)

H2

...
ajsudkedt
Gold
Gold

ask5-อิงกลุ่มชั้น
ที่ชีต input ห้อง 3 ไม่มีคะแนนทั้งห้อง
ดังนั้น ที่ชีต output ห้อง 3 อยากให้แสดงเป็น ค่าว่าง
ต้องปรับสูตรอย่างไร
ตามภาพ และไฟล์แนบ ครับ
Last edited by ajsudkedt on Mon Feb 19, 2024 11:28 am, edited 1 time in total.
ajsudkedt
Gold
Gold

ไฟล์ ask5-อิงเกณฑ์ ก็เช่นเดียวกันครับ
ที่ชีต input ห้อง 3 ไม่มีคะแนนทั้งห้อง
ดังนั้น ที่ชีต output ห้อง 3 อยากให้แสดงเป็น ค่าว่าง
ต้องปรับสูตรอย่างไร
ตามภาพ และไฟล์แนบ ครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ส่วนไฟล์ "ask4-อิงกลุ่มห้อง"
ที่ให้มา สูตร ให้ค่าได้ตรงตามที่ต้องการเลยครับ
ตอนนี้เหลือเฉพาะ 2 ไฟล์ คือ "ask5-อิงเกณฑ์" กับ "ask5-อิงกลุ่มชั้น"
สูตรยังไม่ให้ค่าตรงตามที่ต้องการครับ
ตามที่แนบด้านบนครับ
ขอบคุณครับ
norkaz
Gold
Gold

..

สูตรที่ผมเขียนไป ทุกโพสต์ในกระทู้นี้ ควรถูกต้องทั้งหมด ก่อนโพสต์ ผมตรวจสอบ อย่างละเอียดแล้วว่าถูกต้องตามหลักการที่ท่านเจ้าของคำถามสอบถามมา

การที่สูตรไม่ถูก อาจจะหมายถึง ท่านเจ้าของ คำถามเขียน เงื่อนไขมาไม่ครบถ้วนตามที่ควรเป็น

ท่านเจ้าของคำถาม ลองกลับไปเช็คข้อมูลต้นทาง ข้อมูลที่คีย์มาต้นทางอาจจะมีอะไรผิดพลาดครับ

.....
ajsudkedt
Gold
Gold

norkaz wrote: Mon Feb 19, 2024 11:42 am ..

สูตรที่ผมเขียนไป ทุกโพสต์ในกระทู้นี้ ควรถูกต้องทั้งหมด ก่อนโพสต์ ผมตรวจสอบ อย่างละเอียดแล้วว่าถูกต้องตามหลักการที่ท่านเจ้าของคำถามสอบถามมา

การที่สูตรไม่ถูก อาจจะหมายถึง ท่านเจ้าของ คำถามเขียน เงื่อนไขมาไม่ครบถ้วนตามที่ควรเป็น

ท่านเจ้าของคำถาม ลองกลับไปเช็คข้อมูลต้นทาง ข้อมูลที่คีย์มาต้นทางอาจจะมีอะไรผิดพลาดครับ

.....
ผมต้องกราบขออภัยด้วยครับ
ที่คำถามผม+เงื่อนไข ไม่ชัดเจน
ณ ตอนนี้ติดอยู่ที่ ไฟล์ที่ท่านให้มา คือ ask4-อิงเกณฑ์ กับ ask4-อิงกลุ่มชั้น
ที่ยังไม่ใช่ค่าว่างของห้องที่ไม่มีคะแนน ครับ
ทำอย่างไร หาก ห้องใดไม่มีคะแนนทั้งห้องในชีต input
อยากให้สูตรคำนวณค่าของห้องดังกล่าวออกมาเป็นค่าว่างในชีต output ครับ
เช่น หากห้อง 3 ไม่มีคะแนนทั้งห้อง ในชีต output ห้อง 3 จะต้องแสดงเป็นค่าว่าง
เหมือนกับไฟล์ ask4-อิงกลุ่มห้อง ที่ท่านให้มาครับ
norkaz
Gold
Gold

...

ผมอยากให้ท่านเจ้าของ คำถาม กลับไปดูข้อมูลต้นทางว่าในชีท Input ท่านคีย์ลงไปถูกต้องหรือไม่

ผมยืนยันว่า สูตรที่ผมเขียนไปนั้น ถูกต้อง ทุกประการ ตั้งแต่กระทู้แรก

คำถามล่าสุด ท่านเจ้าของคำถาม ใช้ไฟล์ ที่ผมแนบไปล่าสุดจากกระทู้ 28

หากท่านเจ้าของคำถามพบว่าไม่ถูกต้อง ใช้ไฟล์ในกระทู้ที่ 28 แนบกลับมา แล้ว ชี้ให้เห็นว่า
จุดที่ผิดคือจุดใดครับ

...
ajsudkedt
Gold
Gold

norkaz wrote: Mon Feb 19, 2024 12:42 pm ...

ผมอยากให้ท่านเจ้าของ คำถาม กลับไปดูข้อมูลต้นทางว่าในชีท Input ท่านคีย์ลงไปถูกต้องหรือไม่

ผมยืนยันว่า สูตรที่ผมเขียนไปนั้น ถูกต้อง ทุกประการ ตั้งแต่กระทู้แรก

คำถามล่าสุด ท่านเจ้าของคำถาม ใช้ไฟล์ ที่ผมแนบไปล่าสุดจากกระทู้ 28

หากท่านเจ้าของคำถามพบว่าไม่ถูกต้อง ใช้ไฟล์ในกระทู้ที่ 28 แนบกลับมา แล้ว ชี้ให้เห็นว่า
จุดที่ผิดคือจุดใดครับ

...
ต้องกราบขออภัยอย่างใหญ่หลวงเลยครับ
เป็นความผิดของผมเองที่ใส่สีห้อง 3 ผิด
เลยทำให้มองผิดไป

3 ไฟล์ที่ท่านให้มาในกระทู้ที่ 28
สูตรคำนวณค่าได้ตรงตามเงื่อนไขที่ต้องการเลยครับ
กราบขอบพระคุณมาก ๆ ครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ขอถามต่อครับ
สูตรเช็ค ผ่าน/ไม่ผ่าน
ได้ค่าไม่ตรงตามจริง
ขอวิธีแก้ไขครับ
ตามภาพและไฟล์แนบครับ
ขอบคุณครับ
norkaz
Gold
Gold

...

ถ้าคะแนนเต็ม มี 3หลัก ปรับสูตรเป็น

J2

=IF(I2="","",IF(IFERROR(LEFT(I2,2)+0,0)<RIGHT(I2,3)/2,"ไม่ผ่าน","ผ่าน"))

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณาคลิกโฆษณาที่หน้าเพจ ***

เชิงดอยสุเทพ เชียงใหม่

...
ajsudkedt
Gold
Gold

norkaz wrote: Mon Feb 26, 2024 2:01 pm ...

ถ้าคะแนนเต็ม มี 3หลัก ปรับสูตรเป็น

J2

=IF(I2="","",IF(IFERROR(LEFT(I2,2)+0,0)<RIGHT(I2,3)/2,"ไม่ผ่าน","ผ่าน"))

** สนับสนุนฟอรั่ม กรุณาคลิกโฆษณาที่หน้าเพจ ***

เชิงดอยสุเทพ เชียงใหม่

...
กราบขอบพระคุณมาก ครับ
สูตรที่ให้ ได้ผลดั่งต้องการเลยครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

สอบถามเพิ่มเติมครับ
กรณีกรอกคะแนนเป็นทศนิยม
เช่น
ได้ 2.5 เต็ม 5 ปรับ แต่สูตรแสดงเป็น "ไม่ผ่าน"
ปรับสูตรอย่างไรครับ
ตามภาพและไฟล์แนบครับ
ขอบคุณครับ
norkaz
Gold
Gold

...

H2

=IF(G2="","",IF(LEFT(G2,SEARCH("เ",G2)-1)+0<MID(G2,SEARCH("ม",G2)+1,9)/2,"ไม่ผ่าน","ผ่าน"))

...
Post Reply