:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

คำถามในExcelอยากให้ผลลัพท์ของการค้นหาโชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
apichart2007
Member
Member

คำถามในExcelอยากให้ผลลัพท์ของการค้นหาโชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ

Post by apichart2007 »

คำถามใน Excel.....

:lol: ผมอยากให้ผลลัพท์ของการค้นหาออกมาโชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ
ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

อภิชาติ
26 ม.ค.2553

ปล.มันไม่ให้อัพโหลดไฟล์ที่มีนามสกุล .xls และรูปภาพไม่เกิน3รูปครับ ????
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: คำถามในExcelอยากให้ผลลัพท์ของการค้นหาโชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ

Post by snasui »

:) ใช่ครับ ผมกำหนดไว้แค่นั้น ลองโพสต์อีกความเห็น แนบไฟล์ Excel มาด้วยครับ :P

ภาพตัวอย่างตามข้างต้นไม่จำเป็นต้องแนบมาในฟอรั่มก็ได้ครับ เว้นจากเป็นภาพที่ใช้อธิบาย มีถ้อยคำ ข้อความ หรือขีดเขียน Object ใด ๆ เพื่อให้เห็นว่าต้องการผลลัพธ์อย่างไร หรือเป็นการตอบคำถาม เพื่อให้ผู้ถามเห็นว่าเข้าเมนูอย่างไร เขียนสูุตรอย่างไร แสดงผลอย่างไร อันนี้แนบมาได้เลยครับ
Member
Member

คำถามใน Excel.....อยากให้ผลลัพท์โชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ

คำถามใน Excel

:D ผมอยากให้ผลลัพท์ของการค้นหาออกมาโชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ
ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

อภิชาติ
26 ม.ค.2553 :lol:

ปล.มันไม่ให้อัพโหลดไฟล์ที่มีนามสกุล .xls ( The extension xls is not allowed. )
และรูปภาพไม่เกิน3รูปครับ ???? :roll: ผมไม่รู้ว่าจะส่งไฟล์ Excel มาให้อย่างไร? ช่วยใส่ให้เลยได้ไม๊ครับ?
snasui
Site Admin
Site Admin

Re: คำถามใน Excel.....อยากให้ผลลัพท์โชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ

สามารถโพสต์ต่อจากโพสต์เดิมได้เลยครับ ลองโพสต์ใหม่ Zip ไฟล์ก่อนที่จะโพสต์ครับ :lol:
Member
Member

Re: คำถามใน Excel.....อยากให้ผลลัพท์โชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ

Zip File sir.
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

ลองดู VDO แนบครับ แบ่งเป็น 2 ตอน

1. CreatePicName
2. LinkPicture
Member
Member

Re: คำถามในExcelอยากให้ผลลัพท์ของการค้นหาโชว์รูปภาพด้วยอ่ะครับ

แล้วภาพมันต้องก้อปปี้ไปวางที่ไหนครับ?
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างใน VDO ยึดตามไฟล์ Excel ซึ่งคุณเก็บภาพไว้ในตารางท้ายข้อมูล

ตามตัวอย่างจะเห็นว่าผมใส่วงกลมเป็นสี ๆ เอาไว้ ภาพเก็บตรงนั้นแหละครับ และเก็บให้ลงในเซลล์ อย่าให้ล้นเซลล์ครับ

หลังจากทำตาม VDO แล้ว ลองเปลี่ยนข้อมูลดูก็จะเห็นการเปลี่ยนแปลงครับ 8-)
Member
Member

อยากทราบวิธีการเอาภาพเข้ามาใน Excelครับ
ของผมยังใช้ Excel ในชุดของ Office97 อยู่เลยครับ
Member
Member

ช่วยเอาภาพจริงที่ผมส่งให้ตั้งแต่แรกใส่ให้ดูหน่อยจะได้ไม๊ครับ?
snasui
Site Admin
Site Admin

:) ภาพจริงคุณต้องใส่เข้าไปในไฟล์เองครับ

ถ้าไม่ทราบว่าใส่อย่างไรสามารถถามได้ครับ

ไม่เช่นนั้นคุณก็ไม่ทราบอยู่ดีว่าภาพเข้าไปอยู่ใน Excel ได้อย่างไร
Member
Member

อยากทราบวิธีการเอาภาพเข้ามาใน Excelครับ

ผมยังใช้ Excel รุ่นเก่าของ Office97 อยู่เลยครับ
มันเอาภาพเข้าไปได้ไม๊ครับ?....สอนด้วยครับผม
snasui
Site Admin
Site Admin

apichart2007 wrote:อยากทราบวิธีการเอาภาพเข้ามาใน Excelครับ
ของผมยังใช้ Excel ในชุดของ Office97 อยู่เลยครับ
:mrgreen: ขออภัยครับ ผมอ่านตกข้อความนี้ไป :lol:

ผมแนบวิธีการ Insert ภาพมาให้แล้ว ซึ่งผมเอาภาพในเครื่องผมมาทำเป็นตัวอย่าง

สำหรับภาพที่ส่งมาให้ผมไม่ได้ Save ไว้ครับ เมื่อ Insert ภาพแล้วก็ทำการย่อส่วน

เพื่อให้พอดีเซลล์ และการทำเช่นนี้กับข้อมูลจำนวนมากจะทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ครับ :geek:
Member
Member

ผมลองทำดูแล้วครับ....แต่มันไม่สำเร็จ
ช่วยดูไฟล์ที่ผมแนบมาด้วยครับ

หากเป็นไปได้...ช่วยเอาภาพจริงลงแทนภาพนี้ด้วยครับ
( ภาพจริงคือภาพที่ส่งไปให้อ่ะครับ Pic1.jpg.....Pic6.jpg )
snasui
Site Admin
Site Admin

ขอชมว่าได้ทดลองทำมาเกือบสำเร็จแล้วครับ

เหลืออีกนิดเดียวเอง คือ

1. Copy เซลล์ใด ๆ มาเช่น เซลล์ G5 โดย คลิกเซลล์ G5 > คลิกขวา > Copy
2. จากนั้นคลิกเซลล์ M9 แล้วกดแป้น Shift ค้างไว้ จากนั้นคลิกเมนู Edit > Paste Picture
3. คลิกภาพที่ได้มาจากการวางซึ่งปกติมันจะเลือกอยู่แล้ว จากนั้นไปที่ Formula bar คีย์ =ShowPic
4. อย่าลืมใส่สูตรที่ K4

ทั้่งหมดนี้อยู่ใน VDO แล้วครับ

ดูภาพประกอบด้านล่างครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:shock: ผมมาสังเกตดูใหม่ว่า VDO ที่ผมแนบมานั้นมันซ้ำกันทั้งสองไฟล์

ก็เลยไม่สามารถทำได้ ต้องขออภัยครับ กรณีแบบนี้ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ

เดี๋ยวจะทำส่วนที่เพิ่มมาให้ใหม่ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:mrgreen: ผมแนบ VDO ท่อนที่ทำการ Link ภาพมาให้แล้วครับ

ดูที่ http://www.snasui.com/post22.html#p22" onclick="window.open(this.href);return false
Member
Member

ยังไม่สำเร็จครับ..?????
ผมใส่รูปไปไว้ที่ข้อมูลแล้ว
และก็ทำลิ้งค์แล้ว....แต่ทำไมมันไม่โชว์ครับ???

ปล.ลองดูไฟล์ที่ผมส่งมาสิครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

เหลืออีกนิดเดียวครับ

ดู VDO ท่อนที่ 2 ใหม่ช้า ๆ ครับ

ใน M9 ไม่ได้คีย์สูตร =ShowPic ในเซลล์ แล้วกด Ctrl+Shift+Enter

ต้องไป Copy เซลล์ G5 มาครับ และการวางต้อง

1. เลือกเซลล์ M9
2. กดแป้น Shift แล้วคลิกเมนู Edit แล้วก็ Paste Picture
3. อย่าเพิ่งไปคลิกที่ไหน ให้คลิกที่ Formula bar แล้วคีย์ =ShowPic แล้ว Enter

จะเห็นว่าเป็นการคีย์สูตรให้กับภาพครับ ไม่ใช่คีย์สูตรให้กับเซลล์

เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ :P
Member
Member

ขอแจ้งผลครับ...............งานนี้สำเร็จเรียบร้อย

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ !!!!!!!!!!
Post Reply