:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ว่าสามารถทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
together12
Member
Member

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ว่าสามารถทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

Post by together12 »

อยากทราบว่า เราสามารถ seach หาข้อมูลที่ต้องการเป็นตัวเลข ให้แสดงออกมา
โดยที่บรรทัดที่เป็นชื่อบริษัทจะไม่หายไป ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

เพราะลอง Filter แล้วหาข้อมูลได้ก็จิง อย่างเช่นต้องการมากกว่า 0 ก็ greater than 0 ไป มันก็จะค้นหาตัวเลขให้
แต่ข้อมูลที่ไม่ได้อยู่บรรทัดเด๋วกันจะหายไป โดยมันจะไปเน้นที่ตัวเลข ไม่ทราบว่าจะสามารถตรึงให้ฝั่งตัวชื่อเป็นหลัก
แล้ว search หาข้อมูลเป็นตัวเลข แล้วชื่อไม่หายได้มั้ยครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ปล. ตามไฟล์ที่แนบมานะครับ อย่างชื่อกับตัวเลข จะอยู่คนละบรรทัดเรย แต่ต้องการให้ชื่อไม่หายไปครับ รบกวนหน่อยนะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
bank9597
Guru
Guru

Re: รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ว่าสามารถทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครั

Post by bank9597 »

:D ไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือไม่น่ะครับ เพราะไม่เคยทำแบบนั้นเลย ยังไงต้องรออาจารย์มาดูอีกครั้งครับ
Forum Rules
  1. อย่าใช้ภาษาแชทในการตอบ-ถาม
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
together12
Member
Member

Re: รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ว่าสามารถทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครั

รับทราบครับ รอต่อไป
แค่อยากทราบว่าทำได้ป่าว ถ้าไม่ได้ก็จะได้หาแนวทางอื่นกันต่อไปครับ

ขอบคุณครับ
bank9597
Guru
Guru

:D อาจารย์ติดประชุมทั้งอาทิตย์ครับ เลยไม่ได้เข้ามาตอบในช่วงกลางวัน ตอนค่ำๆ อาจารย์ก็จะเข้ามาตอบครับ
Forum Rules
  2. ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาและไม่เจาะจงตัวผู้ตอบ
  3. ให้อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในฟอรัม
  4. ควรแนบไฟล์ตัวอย่างมาที่ฟอรั่ม
  5. หากใช้ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ
  6. แจ้งผลการใช้งานทุกครั้งเมื่อได้รับคำตอบ
together12
Member
Member

ต้องขอโทษด้วย สำหรับหัวข้อ ที่ไม่เคลียร์ด้วยนะครับ

ไว้โอกาสหน้าจะปรับปรุงแก้ไขนะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ในฟอรัมงดใช้ภาษาแชทครับ ผมระบายสีอักษรเป็นสีแดงไว้ในความเห็นก่อนหน้านี้ที่เป็นข้อความแชทไว้ให้แล้ว ลองเลื่อนขึ้นไปดูได้ครับ

สำหรับการ Filter ข้อมูลประกอบ โดยต้องการให้ข้อมูลหลักซึ่งมีการเว้นช่วงแสดงด้วยนั้น ต้องเติมข้อมูลหลักให้เต็มเท่าข้อมูลประกอบ หรืออาศัยคอลัมน์เข้ามาช่วยเพื่อให้ข้อมูลหลักแสดงทุกบรรทัดครับ

จากไฟล์ที่แนบเซลล์ เซลล์ A3 คีย์

=LOOKUP(CHAR(255),B$2:B3)

Enter > Copy ลงด้านล่างเท่าที่ต้องการ เมื่อ Filter ข้อมูลประกอบก็จะแสดงข้อมูลหลักด้วย
together12
Member
Member

ขอโทษด้วยครับ สำหรับภาษาที่ใช้ผิดเพี้ยนไปครับ

ไม่ทราบรบกวนขอตัวอย่างให้หน่อยได้มั้ยครับ
พอดีไม่ชำนาญเรื่อง lookup ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

snasui wrote:จากไฟล์ที่แนบเซลล์ เซลล์ A3 คีย์

=LOOKUP(CHAR(255),B$2:B3)

Enter > Copy ลงด้านล่างเท่าที่ต้องการ เมื่อ Filter ข้อมูลประกอบก็จะแสดงข้อมูลหลักด้วย
:roll: ผมบอกไปชัดเจนแล้ว ลองทดสอบเองได้เลย หากยังไม่ตรงกับที่ต้องการสามารถถามมาได้ตลอดเวลาครับ
bank9597
Guru
Guru

:D ก็เอาสูตรที่อาจารย์ให้มานั้น ไปใส่ในเซลล์ A3 ในไฟล์แนบของผู้ถามเลยครับ แล้วก็ทำการ Filter ข้อมูล

:tt: ชนท้ายอาจารย์แล้วครับ เรียกประกันด่วน :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Forum Rules
Post Reply