:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอวิธีแสดง วันที่ ใน UserForm ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
candidshot
Member
Member

ขอวิธีแสดง วันที่ ใน UserForm ครับ

Post by candidshot »

1.อยากให้เวลาเรียกใช้ Userform ขึ้นมาแล้ว ในช่อง วันที่ มีค่า วันที่ตั้งต้นเป็นวัน/เดือน/ปี ปัจจุบันครับ และ สามารถแก้ไขวันที่ได้ด้วยครับ
2.กรณีที่ใส่ข้อมูลไม่ครบ แล้วมี ข้อความขึ้นเตือน "fill missing" หลังกด ok
- 2.1 ไม่ให้ ล้างข้อมูลที่ใส่ไว้ก่อนหน้า
- 2.2 และไม่ให้ข้อมูลที่ไม่ครบ กรอกลงที่ปลายทาง ของเวิร์คชีทที่ตั้งไว้

ขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอวิธีแสดง วันที่ ใน UserForm ครับ

Post by snasui »

:D การใช้ VBA ต้องเขียนมาเองก่อนตามกฎการใช้บอร์ดข้อ 5 ด้านบน ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ

สำหรับการแสดงวันที่ในลักษณะที่ถามมานั้นสามารถใช้ ComboBox เข้ามาช่วย ลองศึกษาได้ตาม Link นี้ครับ :arrow: ComboBox
candidshot
Member
Member

Re: ขอวิธีแสดง วันที่ ใน UserForm ครับ

ชอบคุณคุณ คนควน ครับ
combobox คือกดเลือกเอาใช่ไหมครับ ผมต้องการให้มันแสดงเลยตอนที่เปิดฟอร์มขึ้นมา ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. code อยู่ด้านล่างครับ

Code: Select all

Dim intRows As Integer
Dim dDate As Date

Private Sub Cblist_Change()

End Sub

Private Sub Cmb2_Click()

CbList.Text = ""
                        TbDate.Text = ""
                        TbRc.Text = ""
                        TbStk.Text = ""
                        TbSO.Text = ""
                       TbSh.Text = ""

End Sub
Private Sub Cmb3_Click()
                    Windows(1).Activate
                    ActiveWorkbook.SaveAs Filename:= _
                    "D:\BackpackGiant\BPGA_JOB1cp.xlsm", FileFormat:=xlOpenXMLWorkbookMacroEnabled
                    ActiveWorkbook.Close

End Sub

Private Sub Cmb1_Click()

'Check Blank TextBox.
                          If CbList.Value = blank Then MsgBox "Fill in missing data.?"
                         If TbDate.Text = blank Then MsgBox "Fill in missing data.?"
                         'If TbRc.Text = blank Then MsgBox "Fill in missing data.?"
                          'If TbStk.Text = blank Then MsgBox "Fill in missing data.?"
                          'If TbSO.Text = blank Then MsgBox "Fill in missing data.?"
                           'If TbSh.Text = blank Then MsgBox "Fill in missing data.?"
                intRows = LastRow + 1

Cells(intRows, 1).Value = TbDate.Text
                        Cells(intRows, 2).Value = CbList.Value
                        Cells(intRows, 3).Value = TbRc.Text
                        Cells(intRows, 4).Value = TbSO.Text
                        Cells(intRows, 5).Value = TbStk.Text
                       Cells(intRows, 6).Value = TbSh.Text

intRows = intRows + 1
                       TbDate.Text = ""
                        CbList.Value = ""
                        TbRc.Text = ""
                        TbSO.Text = ""
                        TbStk.Text = ""
                       TbSh.Text = ""

End Sub

Private Sub TbDate_BeforeUpdate(ByVal Cancel As MSForms.ReturnBoolean)

'Dim dDate As Date
            today = Date
            'dDate = DateSerial(Year(Date), Month(Date), Day(Date))
            TbDate.Value = Format(TbDate.Value, "dd/mm/yyyy")
            dDate = TbDate.Value
            TbDate.Value = Date
End Sub
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการใส่ Code ใน TextBox tbDate ตามด้านล่างครับ

Private Sub UserForm_Initialize()
    Me.TbDate.Value = Application.Text(Date, "mm/dd/yyyy")
End Sub
สำหรับ Code ด้านล่างเป็นการตรวจสอบเมื่อ TbDate มีการ Update ซึ่งจะถูกตรวจสอบทุกอักขระที่คีย์แม้แต่การลบให้เป็นค่าว่าง จึงไม่เหมาะที่จะนำมาใช้สำหรับการจัดการค่าในช่อง TbDate เพราะจะควบคุมลำบาก แต่ควรใช้ปุ่มอื่นเช่น ปุ่ม Done เข้ามาตรวจสอบแทน ยกตัวอย่างเช่น หากคีย์ไม่เป็นวันที่จะฟ้องให้คีย์ใหม่ เช่นนี้เป็นต้น

Private Sub TbDate_BeforeUpdate(ByVal Cancel As MSForms.ReturnBoolean)
    'dDate = DateSerial(Year(Date), Month(Date), Day(Date))
    TbDate.Value = Format(TbDate.Value, "dd/mm/yyyy")
End Sub
candidshot
Member
Member

snasui wrote::D ตัวอย่างการใส่ Code ใน TextBox tbDate ตามด้านล่างครับ

Private Sub UserForm_Initialize()
    Me.TbDate.Value = Application.Text(Date, "mm/dd/yyyy")
End Sub

ขอบคุณครับ ได้อย่างที่ต้องการเลยครับ แต่ว่าหลังผมกด ตกลง(done) เพื่อ กรอกข้อมูล ไปในครั้งแรก วันที่ก็หายไปเลยครับ ให้มันค้างไว้จนจบเลยได้ไหมครับ
candidshot
Member
Member

สำหรับ Code ด้านล่างเป็นการตรวจสอบเมื่อ TbDate มีการ Update ซึ่งจะถูกตรวจสอบทุกอักขระที่คีย์แม้แต่การลบให้เป็นค่าว่าง จึงไม่เหมาะที่จะนำมาใช้สำหรับการจัดการค่าในช่อง TbDate เพราะจะควบคุมลำบาก แต่ควรใช้ปุ่มอื่นเช่น ปุ่ม Done เข้ามาตรวจสอบแทน ยกตัวอย่างเช่น หากคีย์ไม่เป็นวันที่จะฟ้องให้คีย์ใหม่ เช่นนี้เป็นต้น

End Sub
[/quote]

วิธีใช้ปุ่มอื่น พอแนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมยกตัวอย่างไว้แล้วว่าใช้ปุ่มไหน พร้อมทั้งแนวทางว่าตรวจสอบในลักษณะใด ลองเขียนมาเองก่อน ติดแล้วค่อยถามกันต่อครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

snasui wrote:ขอบคุณครับ ได้อย่างที่ต้องการเลยครับ แต่ว่าหลังผมกด ตกลง(done) เพื่อ กรอกข้อมูล ไปในครั้งแรก วันที่ก็หายไปเลยครับ ให้มันค้างไว้จนจบเลยได้ไหมครับ
:D ใน Sub Cmb1_Click() ลบบรรทัดนี้ทิ้งไปครับ TbDate.Text = ""
candidshot
Member
Member

snasui wrote:
snasui wrote:ขอบคุณครับ ได้อย่างที่ต้องการเลยครับ แต่ว่าหลังผมกด ตกลง(done) เพื่อ กรอกข้อมูล ไปในครั้งแรก วันที่ก็หายไปเลยครับ ให้มันค้างไว้จนจบเลยได้ไหมครับ
:D ใน Sub Cmb1_Click() ลบบรรทัดนี้ทิ้งไปครับ TbDate.Text = ""

ขอบคุณครับ
candidshot
Member
Member

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ในกรณีที่ในช่องว่าง (textbox) ลืมใส่คำตอบ หรือข้อมูล แล้วมี ข้อความขึ้นเตือน หลังจากปิดไปแล้วจะเกิด เหตุการณ์ ข้ึน 2 เหตุการณ์ ดังนี้ครับ
1. ข้อมูลถูกเติมลงไปใน ชีทงาน
2.ข้อมูลที่กรอกไว้แล้วหายไป

อยากทราบวิธีแก้ไขครับ ไม่ให้เกิดเหตุการณ์ ทั้ง 2 เหตุการณ์ ครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ควรจะมีการ Validate หมายถึงตรวจสอบความสมบูรณ์ของข้อมูลที่จำเป็นว่าถูกต้องและมีครบทุกช่อง หากมีไม่ครบทุกช่อง หรือ มีครบแต่ไม่อยู่ในรูปแบบที่กำหนดจะต้องไม่วางลงไปในพื้นที่เป้าหมาย สำหรับการ Validate ให้ลองเขียนมาเองก่อน ติดแล้วค่อยถามกันต่อครับ
candidshot
Member
Member

snasui wrote::D ควรจะมีการ Validate หมายถึงตรวจสอบความสมบูรณ์ของข้อมูลที่จำเป็นว่าถูกต้องและมีครบทุกช่อง หากมีไม่ครบทุกช่อง หรือ มีครบแต่ไม่อยู่ในรูปแบบที่กำหนดจะต้องไม่วางลงไปในพื้นที่เป้าหมาย สำหรับการ Validate ให้ลองเขียนมาเองก่อน ติดแล้วค่อยถามกันต่อครับ
ขอบคุณครับ
Post Reply