:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ได้แรงบันดาลใจจาก "เทคนิคการทำ Validation แบบสัมพันธ์กัน"

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
suka
Silver
Silver
Excel Ver: 2007,2021

ได้แรงบันดาลใจจาก "เทคนิคการทำ Validation แบบสัมพันธ์กัน"

Post by suka »

เนื่องจากดิฉันมีปัญญามากมายกับการจัดการสต๊อกวัสถุดิบ ได้หาวิธีเขียนสูตรใน excel
มันไม่ง่ายสำหรับคนรู้น้อยแต่ความต้องสูง

โชคดีได้อ่านบทคาวมของคุณคนควนใน"เทคนิคการทำ Validation แบบสัมพันธ์กัน"
เริ่มมีความหวังโคยฝึกจากบทความ+อ่านเทคนิคในฟอร์รัมนี้ มีติดขัดขอถามนะคะ

ปัญหาที่ 1 ที่แผ่นงานบันทึก
1.1 เริ่มจาก D8 ใช้ Group เลือก Sub_Group ไม่ได้ค่ะ
1.2 คอลัมน์ J ยอดคงเหลือ อยากให้เตือนเมือคงเหลือน้อย

ปัญหาที่ 2 ที่แผ่นงานสรุปยอดรายเดือน
2.1 ม.ค ที่ยอดคงเหลือใช้ ยอดยกมา+จำนวนผลิต-จำนวนเบิก ผลแสดงตัวเลขได้
ก.พ ที่ยอดคงเหลือใช้ให้ดึงยอดจากคอลัมน์ J แผ่นงานบันทึก ผลแสดงที่สรุปยอดราสเดือนเป็น # VALUE!
ได้แนบไฟล์ตัวอย่างมาด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ สุ

ปล.สมาชิกใหม่ถ้ามีอะไรผิดพลาดขออภัยและขอคำแนะนำนะคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ได้แรงบันดาลใจจาก "เทคนิคการทำ Validation แบบสัมพันธ์กัน

Post by snasui »

:D เนื่องจากสูตรในการให้ชื่อยังไม่ถูกต้องครับ แก้ให้ถูกต้องโดย

A. ชื่อ Group
๑. คลิกที่ D4
๒. เข้าเมนู Insert > Name > Define > เลือก Group > แก้สูตรเป็น

=OFFSET(ทะเบียนสินค้า!$B$3,0,0,COUNTA(ทะเบียนสินค้า!$B$3:$B$31)

๓. Copy D4 ลงด้านล่าง

B. ชื่อ Sub_Group
๑. คลิกที่ E4
๒. เข้าเมนู Insert > Name > Define > เลือก Group > แก้สูตรเป็น

=OFFSET(ทะเบียนสินค้า!$E$3,MATCH(บันทึก!$D4,ทะเบียนสินค้า!$D$3:$D$31,0)-1,0,COUNTIF(ทะเบียนสินค้า!$D$3:$D$31,บันทึก!$D4))

๓. Copy E4 ลงด้านล่าง

สำหรับ Sumproduct ไม่สามารถใช้รวมค่าใด ๆ ที่มีค่าผิดพลาดปะปนอยู่ได้ครับ ดังนั้นต้องแก้ข้อมูลต้นทางไม่ให้มีค่าผิดพลาดเสียก่อน ส่วนค่าผิดพลาดอื่นใดที่ไม่เกียวข้องจะปล่อยไว้ก็ไม่มีปัญหากับ Sumproduct ครับ

ในไฟล์แนบผมปรับแก้ให้ค่อนข้างเยอะ ลองค่อย ๆ ศึกษาครับ :mrgreen:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
petepoo
Member
Member

Re: ได้แรงบันดาลใจจาก "เทคนิคการทำ Validation แบบสัมพันธ์กัน

Post by petepoo »

อาจารย์ จะทำ group กับ sub group ทำอย่างไรครับ หรือว่า ต้องเป็น excel2007
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ถ้าทำ Validation ทำด้วย Version ไหนก็ได้ครับ สำหรับการทำ Validation แบบสัมพันธ์กันดูที่นี่ครับ http://snasui.blogspot.com/2010/07/validation.html ;)
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ขอบคุณค่ะยอดเยี่ยมเลย ดิฉันขอนำไปศึกษาเผื่อจะมีความสามารถต่อยอดจัดการสต๊อกวัสถุดิบได้
เป้าหมายอยากได้โปรแกรมตัดสต๊อกวัสถุดิบ

อาจารย์ช่วยแนะนำตารางที่ควรเตรียมและสิ่งที่ต้องศึกษาให้มากเป็นพิเศษหน่อยนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ถ้าจะแนะนำก็ควรทำข้อมูลให้เป็น Database ครับจะได้นำมาใช้ง่าย ๆ หัวคอลัมน์ควรมีบรรทัดเดียวและมีหัวคอลัมน์ทุกคอลัมน์ การทำ Database นั้นไม่ควรมีสูตรอยู่ใน Database (ฐานข้อมูล)

ปกติจะมีหน้ารับข้อมูลเมื่อคีย์เสร็จแล้วถึงจะทำการบันทึก เมื่อบันทึกข้อมูลจะวิ่งลงฐานข้อมูล ลักษณะนี้ต้องอาศัย VBA ในเบื้องต้นก็ทำตามย่อหน้าแรกก่อนก็ได้ครับ ทั้งนี้เพื่อความสะดวกในการสรุปข้อมูลแบบ PivotTable ซึ่งอำนวยความสะดวกได้มาก หากจะมีสูตรอยู่ในฐานข้อมูลบ้างก็คงจะไม่เป็นไร แต่ถ้ามีสูตรอยู่มากก็ทำให้ไฟล์ช้าถึงช้ามาก ยิ่งใช้ Vlookup จำนวนมาก ๆ แล้ว จะยิ่งช้าหนักเข้าไปอีกครับ ค่อย ๆ ศึกษาไปเรื่อย ๆ ครับ :P
suka
Silver
Silver

ค่ะ จะขอศึกษาตามลำดับที่อาจารย์แนะนำค่ะ

suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ มาขอความช่วยเหลือค่ะ รบกวนอาจารย์ช่วยใส่สูตรให้หน่อยนะค่ะ
ได้เขียนบอกที่ไฟล์แนบค่ะ

อาจารย์คะอีกข้อค่ะ LOOKUP แล้ว>> (CHAR(255) >> หมายถึงอะไรคะ

snasui
Site Admin
Site Admin

:D ค่อย ๆ ถาม-ตอบกันไปนะครับ

ควรออกแบบตารางเก็บข้อมูลตามตัวอย่างที่ผมทำไว้ตามไฟล์แนบ สามารถเพิ่มคอลัมน์อื่น ๆ ที่จำเป็นตามต้องการครับ

หัว Filed ควรมีบรรทัดเดียว และเก็บข้อมูลลงด้านล่างเรื่อย ๆ ซึ่งตัวนี้เราจะใช้สรุปข้อมูลแบบต่าง ๆ ตามต้องการ

ยอดยกมา ยอดยกไป ยอดคงเหลือไม่ต้องเก็บเข้ามาในตารางนี้ครับ ให้เก็บเฉพาะรายการรับ จ่ายออก จะรวมยอดยกมาด้วยก็ได้ แต่ยอดยกมานั้นควรจะยกมาครั้งเดียวในตอนเริ่มเก็บข้อมูลเท่านั้น ไม่ต้องทำยอดยกมาทุกปีหรือทุกงวด

เราสามารถสรุปได้ว่า ยกมา บวก ยอดรับ หัก ยอดจ่าย เป็นยอดคงเหลือเท่าไร ไม่ว่าจะด้วยสูตรหรือด้วย PivotTable ครับ สามารถสรุปได้เป็น วัน เดือน ปี หรืองวดใด ๆ ตามที่เราต้องการ

ปกติเราจะทำหน้ากากเพื่อรับข้อมูลแล้วบันทึกลงในตารางตามด้านบน ซึ่งต้องอาศัย VBA มาเป็นตัวช่วย ทั้งนี้เพราะข้อมูลจะมีเข้ามาเรื่อย ๆ หน้ากากที่ว่านี้ปกติจะมีหัวคอลัมน์เหมือนกับตารางเก็บข้อมูลครับ ให้ลองทำหน้ากากการกรอกข้อมูลมา ผมจะเขียน VBA เพื่อบันทึกข้อมูลลงฐานข้อมูล ส่วนการสรุปข้อมูลตามความต้องการนั้นค่อยทำตามมาทีหลังครับ

สำหรับ Char(255) ปกติจะหมายถึงอักขระตัวสุดท้าย การนำมาใช้กับ Lookup จะหมายถึง ให้หาเซลล์สุดท้ายในช่วงข้อมูลที่กำหนดที่พบว่าเป็นตัวอักษรครับ :mrgreen:
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกมั้ย จากไฟล์แนบเราต้องทำ 2 ฐานข้อมูล
1.ฐานข้อมูลเก็บรายละเอียดสินค้า เช่น รายการสินค้า การบรรจุ ต้นทุน
2.ฐานข้อมูลเก็บความเคลื่อนไหวสินค้า คลังสินค้า ผลิต เบิก ปรับปรุง

ทำหน้ากากเพื่อรับข้อมูลแล้วบันทึกลงในตารางตาม ถ้าเป็นต้นทุนจะบันทึกที่ ฐานข้อมูล 1 ถ้าการผลิตจะบันทึกที่ ฐานข้อมูล 2

snasui
Site Admin
Site Admin

:D เข้าใจถูกต้องแล้วครับ :mrgreen:
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ขอถามที่หน้ากากเพื่อรับข้อมูลแล้วบันทึกลงในตาราง ได้ถามที่ไฟล์แนบค่ะ

รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ อันไหนควรเพิ่มหรือลด ถ้าพอใช้ได้ยังไงจะได้มั่นใจทำต่อค่ะ

ขอบพระตุณมากค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D จากที่ถามมา
อาจารย์คะ หน้ากากเพื่อรับข้อมูลแล้วบันทึกลงในตาราง
จะเป็นไปได้มั้ยคะถ้าคอลัมน์ G เลือก ลัง ให้คูณจำนวนตามรายการที่ pack
ถ้าคอลัมน์ G เลือก กล่อง ให้คูณจำนวนตามรายการที่ ubpack
ลองตามนี้ครับ

ที่ชีท Enterthedata เซลล์ H4 คีย์

=IF(G4<>"",INDEX(INDEX(Products!$D$2:$E$15,0,MATCH(G4,{"ลัง","กล่อง"},0)),MATCH(E4,Product_Name,0)),"")

Enter > Copy ลงด้านล่าง

ผมเขียน Code สำหรับบันทึกรายการให้แล้วพร้อมทั้งทำตัวอย่างชีท Database ที่จะรับข้อมูลให้ด้วย ลองดูตามไฟล์แนบครับ :mrgreen:
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ มาขอรับไฟล์ตัวอย่างไปศึกษาดูก่อนนะคะ

suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ขอถามเพิ่มจากที่อาจารย์แนะนำค่ะ

ที่ชีท Enterthedata เซลล์ H4 คีย์

=IF(G4<>"",INDEX(INDEX(Products!$D$2:$E$15,0,MATCH(G4,{"ลัง","กล่อง"},0)),MATCH(E4,Product_Name,0)),"")

Enter > Copy ลงด้านล่าง

ที่สูตรตรงปีกกา นอกจากมี ลัง , กล่อง มีหน่วยนับอื่นที่จะต้องใช้เช่น กุรุส , โหล , ชุด , ตัว ,กิโล
จะเพิ่มเข้าไปและให้สามารถแสดงผลได้ถูกต้องจะต้องเพิ่มสูตรอย่างไรคะ รบกวนอาจารย์นะคะ

ขอบพระตุณมากค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เป็นปัญหาของตัวอย่างไม่เป็นตัวแทนของข้อมูลจริงครับ :lol:

การปรับสูตรให้ตรงกับช่วงข้อมูลจริง ให้ปรับที่ผมทำสีไว้ครับ

suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ยากจังพยายามแล้วไม่ได้ค่ะ

=IF(G8<>"",INDEX(INDEX(Products!$D$2:$F$15,0,MATCH(G8,{"ลัง","กล่อง","ตัว","กุรุส","โหล","ชุด","กิโล"},0)),MATCH(E5,Product_Name,0)),"")

ที่ (Products!$D$2:$E$15,ไม่ทราบว่าจะปรับอย่างไร อาจารย์แนะนำหน่อยนะคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แล้วข้อมูลจริงเป็นอย่างไรครับ ทำตัวอย่างให้เหมือนที่จะใช้จริงแล้วแนบมาอีกทีครับ จะได้ดูว่าช่วงข้อมูลควรจะปรับเป็นอย่างไร :)
suka
Silver
Silver

ค่ะไว้ทำตัวอย่างเรียบร้อยแล้ว จะส่งมาให้อาจารย์ช่วยปรับให้นะคะ

ขอบคุณค่ะ
suka
Silver
Silver

อาจารย์คะ ยังทำตัวอย่างให้เหมือนที่จะใช้จริงยังไม่เสร็จสมบูรณ์ มาขอคำแนะนำเพิ่มค่ะ

ที่ชีท Enterthedata
1.Company Name คอลัมน์ E2 เลือกชื่อร้านค้าแล้วที่คอลัมน์ E1 ให้แสดงรหัสของร้านนั้น
2. คอลัมน์ B เลือก Group แล้วที่คอลัมน์ E มีกลุ่มสินค้าให้เลือก ที่คอลัมน์ C จะแสดงรหัสสินค้านั้น
เกิดไปไม่ถูกค่ะถ้าเลือก Grou จจ ที่ Drop Down List ต้องมี 3 รายการให้เลือก แต่ตัวอย่างมีแค่ 2 รายการค่ะ
3.ที่ชีท Products มีคำถามว่าจำนวนบรรจุลังละ 20 กล่อง ๆ ละ200 ตัว เราต้องทำรายละเอียดสินค้าอย่างไร ให้ง่ายต่อการเขียน Code คะ
4.ได้เพิ่มชีท Other เพื่อใช้ทำ Drop Down List ให้ผู้กรองข้อมูลเลือกที่ Transaction และ ที่ Unit

ต้องขออภัยล่วงหน้านะคะ ถ้าคำถามไม่สือให้เข้าใจ แต่ก็ลองส่งมาให้อาจารย์ช่วยดูให้ก่อนนะคะ
Post Reply