:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

ฟอรัมสำหรับแจกจ่ายแบ่งปันไฟล์ รวมทั้งแหล่งความรู้ต่าง ๆ เกี่ยวกับ Excel
sasayeo
Member
Member

Re: โปรแกรมเงินเดือน แจกฟรี

Post by sasayeo »

ขอบคุณนะคะ แต่ว่าติดปัญหาตอนที่เรากด Preview Pay Slip มันขึ้นมาว่า Run Time error "13 Type mismatch เราต้องแก้ไขยังไงคะ
mworawuth
Member
Member

Post by mworawuth »

น่าจะเกิดจาก Sheet"SheetData" กรอกข้อมูลที่เป็นตัวอักษร(Text) ไม่ใช่เป็นตัวเลข ในช่องเงินเดือน ค่าล่วงเวลา ฯลฯ
เพราะโปรแกรมจะนำจำนวนเงินที่เป็นตัวเลขไปรวมยอดใน Sheet"YearToDate"
t.chaiwat
Member
Member

Post by t.chaiwat »

Thanks
kobhongyok
Member
Member

Post by kobhongyok »

ขอบคุณครับ
rungko
Member
Member

Post by rungko »

ขอบคุณมากค่ะ
dragorus
Member
Member

Post by dragorus »

ขอบคุณมากครับ
eammisung
Member
Member

Post by eammisung »

รบกวนขอวิธีการแก้สูตรเงินเดือน กรณีมีการเปลี่ยนแปลงอัตราภาษี และประกันสังคมระหว่างปีค่ะ

ในกรณีที่รัฐบาลประกาศ ลดอัตราประกันสังคมชั่วคราว ตั้งแต่ มีนาคม-สิงหาคม 2563 ไม่ทราบจะแก้ไขยังไง รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

EAMMISUNG
eammisung
Member
Member

Post by eammisung »

รบกวนขอวิธีการแก้สูตรเงินเดือน กรณีมีการเปลี่ยนแปลงอัตราภาษี และประกันสังคมระหว่างปีค่ะ

ในกรณีที่รัฐบาลประกาศ ลดอัตราประกันสังคมชั่วคราว ตั้งแต่ มีนาคม-สิงหาคม 2563 ไม่ทราบจะแก้ไขยังไง รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

EAMMISUNG
mworawuth
Member
Member

eammisung wrote: Sat Mar 28, 2020 10:36 am รบกวนขอวิธีการแก้สูตรเงินเดือน กรณีมีการเปลี่ยนแปลงอัตราภาษี และประกันสังคมระหว่างปีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

EAMMISUNG
ในแต่ละเดือน ตั้งแต่ มีนาคม-สิงหาคม 2563
Sheet"CompanyProfile" C8 (อัตราเงินประกันสังคม) แก้ไขตามอัตราที่ลดลงครับ
mworawuth
Member
Member

แก้ไข การหักลดหย่อนสำหรับ RMF/LTF(SSF ใหม่) เริ่มปี 2563

1.Sheet"TaxCalculation"Cell"J41" แก้ไขเป็น "=IF((SUM($F$13:$F$22)*30%)<D41,SUM($F$13:$F$22)*30%,D41)" สำหรับ RMF
2.Sheet"TaxCalculation"Cell"J42" แก้ไขเป็น "=IF((SUM($F$13:$F$22)*30%)<D42,SUM($F$13:$F$22)*30%,D42)" สำหรับ LTF(SSF ใหม่)
Sheet"TaxCalculation"Cell"K42" แก้ไขเป็น "20000" สำหรับ LTF(SSF ใหม่)
Melonblue
Member
Member

Post by Melonblue »

amornthip
Member
Member

Post by amornthip »

สอบถามค่ะ เราสามารถใช้โปรแกรมเงินเดือนนี้มาคำนวณเงินได้ที่เป็น 40(2) ได้ไหมค่ะ คือมีจ่ายค่าจ้างทำของ ที่เป็นเงินได่้40(2) ซึ่งต้องคำนวณอัตรก้าวหน้า
และไม่มีการหักประกันสังคม

ขอบคุณค่ะ
mworawuth
Member
Member

amornthip wrote: Mon Apr 06, 2020 7:31 pm สอบถามค่ะ เราสามารถใช้โปรแกรมเงินเดือนนี้มาคำนวณเงินได้ที่เป็น 40(2) ได้ไหมค่ะ คือมีจ่ายค่าจ้างทำของ ที่เป็นเงินได่้40(2) ซึ่งต้องคำนวณอัตรก้าวหน้า
และไม่มีการหักประกันสังคม

ขอบคุณค่ะ
นำไปใช้ได้ครับ
อัตราเงินประกันสังคม = 0%
akkadmin
Member
Member

Post by akkadmin »

ขอสอบถามค่ะ
เนื่องจาก บริษัท ต้องออกใบหัก ณ ที่จ่าย ทุกเดือน
พนง.เกือบทุกคน เป็นการจ้างทำของ และเป็นค่าคอมมิชชั่น
ใบหัก ณ ที่จ่าย จึงต้องเป็น ข้อ 2 ค่านายหน้า กับ ข้อ 5 ค่าจ้างทำของ
อาจจะแก้ไขผิด หรือเปล่า เนื่องจาก ลงยอดใน SheetData 15,000
แต่ใบหัก ณ ที่จ่าย ออกมา เป็น 30,000
รบกวน ขอ e-mail เพื่อจะส่ง ไฟล์ ให้ตรวจเช็คหน่อยค่ะ
ว่าทำอะไรผิด กำลังจะพิมพ์ paper ส่งยื่นภาษี
Attachments
1.jpg (113.78 KiB) Viewed 9852 times
2.jpg (59.49 KiB) Viewed 9852 times
mworawuth
Member
Member

การออกใบรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย จะใช้ข้อมูลจาก Sheet"YearToDate" ซึ่งเป็นยอดสะสม รายได้ และ ภาษี ตั้งแต่เดือนมกราคม - เดือนปัจจุบัน
เพราะ เป็นการออกใบรับรองฯ ตอนสิ้นปีเพื่อใช้ยื่นแบบ ภงด.91
ไม่ใช่ใช้ข้อมูลจาก Sheet"SheetData"เพื่อออกใบรับรองฯ เป็นรายเดือนครับ

ถ้าต้องการออกใบรับรองฯ เป็นรายเดือน ให้คัดลอกข้อมูลจาก Sheet"SheetData" ไปไว้ที่ Sheet"YearToDate" แล้วพิมพ์ของเดือนนั้นครับ
admin-akk
Member
Member

Post by admin-akk »

ตอนนี้เข้าใจล่ะค่ะ ค่อยๆ แกะ ไปเรื่อยๆ เพราะไม่ซับซ้อน มาก
ต้องขอบคุณมากๆ ค่ะ หาโปรแกรมเงินเดือน ลักษณะการลิงค์
ไปยัง ภงด สลิปเงินเดือน หัก ณ ที่จ่าย มานาน มากกกกก
เพิ่งได้เจอ ประทับใจมากค่ะ เรียนรู้อยู่ประมาณ 2-3 วัน
อ่านจาก ดีเทลที่แต่ละท่าน ถาม-ตอบ ก็จะได้คำตอบที่สงสัย เกือบทั้งหมด
ศึกษาเพิ่มเติม อีกนิดหน่อย ก็พอเข้าใจ และทำได้
ประหยัดเวลา ช่วยได้มากทีเดียว
amornthip
Member
Member

สอบถามค่ะ กรณีที่จะเริ่มใช้โปรแกรมเงินเดือนเดือน 7 เราสามารถ มาเพิ่มข้อมูล เดือน Jan-jun โดยใช้วิธีคีย์ข้อมูลตามแต่ละเดือน และในชีทสะสมรายปี ตั้งแต่ ม.ค ถึง มิย. เลยได้ไหมค่ะ แล้วค่อยทำเดือน ก.ค เพื่อให้สิ้นปี สามารถเก็บข้อมูลครบทั้งปีค่ะ
ขอบคุณค่ะ
mworawuth
Member
Member

ทำได้ครับ
สำหรับยอดสะสมใน Sheet"yearToDate" โปรแกรมจะรวมยอดให้เองครับ
amornthip
Member
Member

สอบถามค่ะ
เวลาคำนวณภาษี ใน sheet data ปกติยอดภาษีที่คำนวณได้จะอยู่ในช่อง AF (ภาษีที่คำนวณจากรายได้ไม่ประจำ) คือเป็นเงินได้ 40(2) แต่ที่คำนวณออกมาไปอยู่ในช่อง AG เลยไม่ได้ดึงมากรอกในช่อง ภาษีหัก ณที่จ่าย คอลัมน์ O จะต้องแก้ไขอย่างไรค่ะ

ขอบคุณค่ะ
Post Reply