:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

โค๊ด สั่งให้ 2 ไฟล์pdf รันแล้ว eror ไม่รู้ว่า ผม พลาดตรงไหนครับ

ฟอรัมถาม-ตอบเกี่ยวกับ Visual Basic
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
nutpojan
Member
Member

โค๊ด สั่งให้ 2 ไฟล์pdf รันแล้ว eror ไม่รู้ว่า ผม พลาดตรงไหนครับ

Post by nutpojan »

อันนี้ คือ code นะครับ

Code: Select all

Imports System.Drawing
Imports Spire.Pdf
Imports Spire.Pdf.Graphics

Namespace pdf_graphic_overlay
	Class Program
		Private Shared Sub Main(args As String())
			'load two documents
			Dim doc1 As New PdfDocument()
			doc1.LoadFromFile("C:\Users\toshiba\Desktop\tum.pdf")
			Dim doc2 As New PdfDocument()
			doc2.LoadFromFile("C:\Users\toshiba\Desktop")
			'Create page template
			Dim template As PdfTemplate = doc1.Pages(0).CreateTemplate()
			'set PDF overlay effect and set transparency mode
			For Each page As PdfPageBase In doc2.Pages
				'set transparency 
				page.Canvas.SetTransparency(0.25F, 0.25F, PdfBlendMode.Overlay)
				'add the first page of doc1 to every page of doc2
				page.Canvas.DrawTemplate(template, PointF.Empty)
			Next
			'Save pdf file.
			doc2.SaveToFile("Overlay.pdf")
			doc1.Close()
			doc2.Close()
			'Launching the Pdf file.
			System.Diagnostics.Process.Start("Overlay.pdf")
		End Sub
	End Class
End Namespace

ผลการ รัน จะต้องออกมาประมาณ รูปภาพนี้ครับ

แบบนี้เราจะแก้โค๊ดยังไงให้รันผ่านดีครับ

ผมแนบไฟล์ เข้ามาไม่ได้ มันขึ้นมาว่า Invalid file extension: Class1.vb
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: โค๊ด สั่งให้ 2 ไฟล์pdf รันแล้ว eror ไม่รู้ว่า ผม พลาดตรงไหนครับ

Post by snasui »

:D ต้องการให้ทำงานอะไรครับ

ใน Code ให้มันวางซ้อนทับกันมันก็แสดงออกมาแบบซ้อนทับตามที่สั่งครับ
nutpojan
Member
Member

Re: โค๊ด สั่งให้ 2 ไฟล์pdf รันแล้ว eror ไม่รู้ว่า ผม พลาดตรงไหนครับ

ต้องการ ให้ซ้อนทับ กัน อัตโน มัติ ถ้ามีหลาย หลาย หน้า เช่น

เอกสาร หน้า 1 ซื้อนทับกับ เอกสาร หน้า 1 ของเอกสาร ที่ 2
เอกสาร หน้า 2 ซื้อนทับกับ เอกสาร หน้า 2 ของเอกสาร ที่ 2
เอกสาร หน้า 3 ซื้อนทับกับ เอกสาร หน้า 3 ของเอกสาร ที่ 3

แบบนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะ หมดทุกหน้าครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไฟล์ .vb ที่จะแนบมาได้ต้อง Zip ก่อนครับ

ผมยังไม่เข้าใจผลลัพธ์ครับ ถ้าคำว่าซ้อนทับมันทำถูกต้องแล้ว เพราะสั่งให้ซ้อนทับ

ลองวาดคำตอบที่ต้องการมาว่างมันจะเป็นแบบไหนจะได้เข้าใจตรงกันครับ
nutpojan
Member
Member

แนบไฟล์ที่ 1 คือไฟล์ที่ จะ overlar เฉพาะ หน้า 1-10
ชื่อไฟล์ ทดลอง ชล

กับไฟล์ที่ 2 ที่จะoverlay ร่วมกันนะครับ เฉพาะ หน้า 1-10
ชื่อไฟล์ 2

และไฟล์ที่ 3 คือ overlay เรียบร้อยแล้วครับ
ชื่อไฟล์ overlay2

ส่วน โค๊ดก็แนบไฟล์ มาแล้วครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
nutpojan
Member
Member

ส่วนไฟล์ class 1 คือ โค๊ด .vb นะครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยอธิบายว่าตามไฟล์ที่แนบมาไฟล์ไหนที่แสดงให้เห็นถึงปัญหา ลักษณะปัญหาเป็นอย่างไร อ่านแล้วยังไม่เข้าใจครับ
Post Reply