:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

อยากตัดข้อความให้เหลือเฉพาะ Email

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน Power Query and Power BI
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
wisitsakbenz
Silver
Silver
Excel Ver: 2013

อยากตัดข้อความให้เหลือเฉพาะ Email

Post by wisitsakbenz »

อยากตัดข้อความให้เหลือเฉพาะ Email ต้องใช้สูตรอย่างไรครับ
เช่น - Sebastian Grabowski - <sebgrab@gmail.com>
ให้เหลือ sebgrab@gmail.com

Code: Select all

Email 2 = 
VAR FINDIT =
    FIND ( "<", 'aa SVNH_EMAIL'[Email From], 1, 0 )
RETURN
    IF ( FINDIT > 0, MID ('aa SVNH_EMAIL'[Email From] , FINDIT+1, 999 ))
ต้องปรับ Code อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: อยากตัดข้อความให้เหลือเฉพาะ Email

Post by snasui »

:D กรุณาแนบตัวอย่างไฟล์ Power BI มาด้วย หากไฟล์มีขนาดใหญ่ขอให้ ZIP มาก่อนครับ
Silver
Silver

Re: อยากตัดข้อความให้เหลือเฉพาะ Email

แนบให้แล้วครับอาจารย์
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการตัดมาเฉพาะอีเมลครับ

Email 2 = SUBSTITUTE(MID([Email From],FIND("<",[Email From])+1,255),">","")
Silver
Silver

เรียน อาจารย์

นำไปใส่ในไฟล์จริง error ดังภาพครับ
ไม่แน่ใจว่าผมทำผิดตรงไหนครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองเทียบเคียงเองจากไฟล์ตัวอย่างที่ให้มา ไม่เช่นนั้นต้องทำไฟล์ตัวอย่างให้เหมือนกับในไฟล์จริงแล้วแนบมาใหม่ครับ
Silver
Silver

ผมแนบไฟล์ผิดครับ
บาง Email อาจจะไม่มีเครื่องหมาย :"<"

รบกวนอาจารย์อีกครั้งครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการปรับสูตรครับ

Email 2 = IFERROR(SUBSTITUTE(MID([Email From],FIND("<",[Email From])+1,255),">",""),[Email From])
Silver
Silver

ได้แล้วครับอาจารย์ snasui

ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ
Silver
Silver

รบกวนสอบถามสูตร Column > Email Group

เช่น Email : svnhcontact@samitivej.co.th ปกติต้องเป็น Internal
แต่ในสูตรกลับเป็น BDMS

ไม่แน่ใจว่าต้องปรับสูตรอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
Silver
Silver

เพิ่มเติมครับอาจารย์

svhinterinsurance@samitivej.co.th ปกติต้องเป็น "Med Assist & Insurance"
แต่ในสูตร เป็น BDMS

ต้องปรับสูตรอย่างไรครับ รบกวนอาจารย์ด้วยครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ไม่ควรใช้สูตรลักษณะนี้กับข้อมูลจำนวนมาก เพราะข้อมูลสามารถเพิ่มขึ้นได้ตลอดเวลา แม้มีอีเมลเพิ่มขึ้นมาเพียงรายการเดียวที่แตกต่างไปจากเดิมก็จะเกิดความยุ่งยากต้องเข้ามาแก้ไขสูตรครับ

Email และ Email Group ควรทำเป็นตารางต่างหากแล้วสร้าง Relation กับตารางอื่น ๆ เพื่อนำไปแสดงในรายงาน เข่นนี้เป็นต้นครับ
Silver
Silver

เรียน อาจารย์ มันจะมี email นอกเหนือจากนี้ซึ่งไม่รู้ว่าคือ email อะไรบ้างอยากจะให้เป็น individual ซึ่งจำเป็นจะต้องเขียนแบบนี้ครับ
อาจารย์พอแนะนำได้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมไม่เห็นความจำเป็นว่าต้องเขียนเช่นนั้นครับ

วิธีที่แนะนำคือ สร้างตารางขึ้นมาใหม่ แยกเป็น 2 คอลัมน์เป็นอย่างน้อย

คอลัมน์แรกเป็น Email Group คอลัมน์ที่สองเป็น Email หรือสลับคอลัมน์กันก็ได้ ดึงตารางนี้เข้า Power BI ไปด้วย หากเดิมมี 1 Table ก็จะได้เป็น 2 Table จากนั้นค่อยนำ 2 Tables นี้มาสร้างความสัมพันธ์กัน ส่วนนี้ถ้าไม่ทราบวิธีทำก็ถามกันมาได้ครับ

สำหรับการเขียนเช่นไฟล์ที่แนบมาก็ต้องแยกให้ได้รายตัวเช่นกันว่าอีเมลไหน Group ไหนเพื่อที่จะเขียนสูตรแยกออกมาได้ และการที่จะบอกว่าอีเมลใดอยู่ Group ใดจะต้องแจกแจงเป็นรายตัวมาทุกตัว เพื่อที่จะเขียนสูตรกำหนด Group ให้กับ Email นั้น ๆ หรือที่จะมีเพิ่มเติมเข้ามาได้ ถ้าบอกมาไม่ได้ก็เขียนให้ไม่ได้ครับ
Silver
Silver

เรียน อาจารย์ snasui

ในการทำที่อาจารย์แนะนำนั้นผมทำแล้วครับ แต่จะติดในส่วนของ List ของ email individual นั้น อยู่นอกเหนือจาก email ที่กำหนด Group ให้แล้วข้างต้น และไม่รู้เลยว่า ในแต่ละวันลูกค้าแต่ละคนใช้ email อะไรบ้างในการส่งมาทางโรงพยาบาล ลูกค้า 1 คนอาจจะใช้ email 1 หรือ 2 หรือมากกว่านั้น รวมแล้วอาจะเป็น หนึ่งพัน หรือหนึ่งหมืน email ผมไม่สามารถรู้ หรือ list ได้เลย จึงกำหนดให้ email ที่เหลือนั่นอยู่ในกลุ่มของ Individual ครับ จึงอยากเขียนสูตร if ครับ

รบกวนอาจารย์ด้วยครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

snasui wrote: Fri Feb 04, 2022 7:29 pm สำหรับการเขียนเช่นไฟล์ที่แนบมาก็ต้องแยกให้ได้รายตัวเช่นกันว่าอีเมลไหน Group ไหนเพื่อที่จะเขียนสูตรแยกออกมาได้ และการที่จะบอกว่าอีเมลใดอยู่ Group ใดจะต้องแจกแจงเป็นรายตัวมาทุกตัว เพื่อที่จะเขียนสูตรกำหนด Group ให้กับ Email นั้น ๆ หรือที่จะมีเพิ่มเติมเข้ามาได้ ถ้าบอกมาไม่ได้ก็เขียนให้ไม่ได้ครับ
:D กรุณาทำมาตามที่ผมแจ้งไปครับ
Silver
Silver

ทำตามที่อาจารย์บอกแล้วครับ
มันจะติด ตรงที่ Group ของ BDMS กับ internal คือ Email ที่ลงท้ายด้วย bdms.co.th, samitivej.co.th จะอยู่ใน 2 Group นี้ ซึ่งจะเป็น Email ของพนักงานมันมีเยอะมากครับ และ Email List ของ email Group individual นั้น อยู่นอกเหนือจาก email ที่กำหนด Group ทั้งหมด

รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ

Email และ Email Group ควรเป็น Master Table ซึ่งโดยปกติแล้ว Email ใด ๆ ควรจะอยู่ Group ใดเพียง Group เดียว

จำเป็นต้อง Clear ประเด็นให้จบก่อนว่าทำไมถึงอยู่ 2 Group แล้วหากต้องการสรุปเป็น Group จะสรุปอย่างไร ต้องออกแบบส่วนนี้ให้เรียบร้อยก่อน อาจจะต้องกำหนด Parent ของ Group คือเป็น Group ใหญ่อีกลำดับเป็นอีกคอลัมน์เพิ่มเติมหรือไม่ ฯลฯ

ที่สำคัญ ถ้าอยู่ 2 Group หรือ หลาย Group จะแยกได้อย่างไรว่า เมื่อใดจะอยู่ Group ไหน กรุณาอธิบายมาอย่างละเอียดครับ
Silver
Silver

Email ที่มีหลาย Group มีแค่ Email ที่ลงท้ายด้วย samitivej.co.th แบ่งเป็นกลุ่มตามภาพ

ไม่แน่ใจว่าผมอธบายอาจารย์ผิดหรือเปล่า ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เท่าที่อ่านคิดว่ายังไม่เข้าใจในสิ่งที่ผมอธิบาย จากโพสต์ล่าสุดก็ไม่ได้แสดงให้เห็นถึงการตอบสิ่งที่ผมถามไปแต่อย่างใด

เพราะไม่ได้เจาะจงลงไปในสิ่งที่เป็นปัญหา กรุณาทำตารางให้เห็นว่า Email ใดที่มีหลาย Group และอยู่ Group ใด แสดงออกมาทุกตัวเฉพาะที่มีหลาย Group เท่านั้น ตัวที่อยู่ Group เดียวไม่จำเป็นต้องนำมาแสดงในการอธิบายครั้งนี้ นอกจากนั้นอธิบายด้วยว่า ถ้ามีอีเมลนี้เข้ามาในระบบจะใช้หลักการใดเพื่อแยกว่าอยู่ Group ใดมาด้วยครับ

ตารางควรแยกเป็น 2 คอลัมน์ คอลัมน์แรกเป็น Group คอลัมน์ที่ 2 เป็น Email จะได้เห็นชัดเจนว่า Email ใดมีหลาย Group เช่นนี้เป็นต้น ไม่ใช่ดังภาพที่มี 3 คอลัมน์และไม่ได้ระบุว่าคอลัมน์ไหนเป็นรายตัว คอลัมน์ไหนเป็น Group ครับ
Post Reply