:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

เวลา ที่แสดงผลใน Ms.Power Bi ไม่ตรงกับใน Google Sheet

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน Power Query and Power BI
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
OP03
Member
Member

เวลา ที่แสดงผลใน Ms.Power Bi ไม่ตรงกับใน Google Sheet

Post by OP03 »

สวัสดีครับ

พอดี ผมลิงค์ ข้อมูลจาก Google Sheet มาทำ Ms.Power Bi
แต่ติดปัญหาตรงเรื่อง เวลา ซึ่งแสดงผลไม่เป็น Realtime กับใน Google Sheet
(ในNotebook ของผม แสดงผล เวลา-วันที่-เดือน เป็นปรกตินะครับ , ไม่ได้ตั้งค่าเวลา ผิดครับ)

พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ , ต้องเข้าไปแก้ตรงไหนครับ
-มีไฟล์แนบ

ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: เวลา ที่แสดงผลใน Ms.Power Bi ไม่ตรงกับใน Google Sheet

Post by snasui »

:D เมื่อ Import ข้อมูลเข้ามาใช้แสดงว่าต้องผ่าน Power Query ไปดูตรง Power Query ว่าแสดงผลอย่างไร ตรงกันกับที่แสดงใน Power BI หรือไม่ หากตรงกันแสดงว่าต้องดำเนินการที่ Power Query ครับ
OP03
Member
Member

Re: เวลา ที่แสดงผลใน Ms.Power Bi ไม่ตรงกับใน Google Sheet

สวัสดีครับ

ณ ตอนที่ Get Data เข้ามาทำ ใน Power Query ไม่มีปัญหา เป็นแบบ Realtime
แต่หลังจากนั้นวันรุ่งขึ้นเหมือน ตัวเวลา Dashboard ในBi เริ่มเพี้ยน ครับ

(ในตอนนี้ผมไล่กด Refresh ที่ขึ้นเตือนใน Power Query หมดทุก ไฟล์ที่ Import เข้ามา
ใน Power Bi แล้ว , ตัวเวลาใน Dashboard ยังเพี้ยนอยู่ครับ)

ขอแจ้งครับว่า ในทุกๆวัน ทางผมจะเปิด Bi ขึ้นมา และ ก็กด Refresh เท่านั้น
เพื่อต้องการดูยอดส่งในจุดต่างๆ ในฐานข้อมูล Google sheet (ที่มีการกรอกส่งข้อมูลเข้ามา)

ณ วันนี้ เวลา ใน ฐานข้อมูล Google Sheet แสดงผลถูกต้อง
แต่ใน Dashboard ตัวเวลา ยังเพี้ยน ไม่ตรงอยู่ ครับ , ในส่วนของจำนวน พอ กด Refresh แล้ว ไม่มีส่วนผิด

ต้องไปแก้อะไรตรงไหนครับ
-มีไฟล์แนบ

ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แนบไฟล์ BI ตัดมาเฉพาะตัวที่เป็นปัญหามาด้วยจะได้ช่วยดูได้ครับ
OP03
Member
Member

สวัสดีครับ
ผมแนบ ตัว Bi ตัดเหลือเฉพาะตาราง ที่มีปัญหาเรื่องเวลา ที่แสดงไม่ตรงกับในฐานข้อมูล ที่ลิงค์มาจาก Google Sheet ครับ
(ตรงนี้ สามารถ กด Refresh ได้ครับ , หากมีการกรอกข้อมูล จะมีการอัพเดท จน.ส่ง ต่างๆ)

รบกวนช่วยดูเรื่องเวลาให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

OP03 wrote: Tue Apr 19, 2022 9:27 pm ณ ตอนที่ Get Data เข้ามาทำ ใน Power Query ไม่มีปัญหา เป็นแบบ Realtime
แต่หลังจากนั้นวันรุ่งขึ้นเหมือน ตัวเวลา Dashboard ในBi เริ่มเพี้ยน ครับ
:D Power Query Realtime ตัว Power BI ก็ต้อง Realtime ครับ

ผมเทียบมาให้ดูว่าวัน เวลา ใน Power Query แสดงตรงกับ Power BI ทุกประการดังภาพครับ
OP03
Member
Member

สวัสดีครับ

-ในจุดนี้ ทางผมเข้าใจครับ , แต่มีข้อสงสัยครับ ตัวแสดงเวลา ทำไมเวลาถึงไม่ตรงกับใน Google Sheet ครับ
(รบกวนลองดูไฟล์ภาพที่เปรียบเที่ยบ ส่งให้ก่อนหน้านี้ครับ) ตอน get data มาทำตอนแรก ไม่มีปัญหาเรื่องเวลาเลย
เวลา มันเปลี่ยน เอง (เพื้ยนจากฐานข้อมูล) โดยที่ ผมไม่ได้ไปทำอะไร ครับ

-พอจะแก้ไขอย่างไร เพื่อจะให้ เวลา ตรงกับใน ฐานข้อมูล Google Sheet ครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองเช็ค Time zone ใน Google Sheet ดูว่าสอดคล้องกับใน Power BI หรือไม่ครับ

ใน Google Sheet เข้าเมนู File > Settings แล้วสังเกตตามภาพครับ
OP03
Member
Member

สวัสดีครับ
ผมทดลองเช็คแล้วครับ ไม่ผิดปรกติครับ (ในตัว Bi ก็ไม่ผิดปรติครับ)
-ไฟล์แนบ

รบกวนช่วยดูให้อีกครั้งครับ

ต้องไปแก้ ไปเช็คจุดไหนอีกครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองลบเวลาที่ต่างกันดูว่า ต่างกันเป็นเวลาเท่าไรครับ

ความต่างของเวลาขึ้นกับ Time zone เป็นสำคัญ หากตรงกันแล้วก็ไม่ควรจะต่างกันระหว่าง Google Sheet และ Power BI และไม่พบว่ามี Option ใดที่ต้องทำควบคู่กันไปครับ
Post Reply