:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอสูตรนับจำนวนและแสดงผลแบบมีเงื่อนไขครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ajsudkedt
Gold
Gold
Excel Ver: 2019

ขอสูตรนับจำนวนและแสดงผลแบบมีเงื่อนไขครับ

Post by ajsudkedt »

จากภาพ
ที่ศรชี้ 1 อยากให้สูตรที่แสดง "จำนวนช่องคะแนนทั้งหมด" ลงที่ช่อง H3
ที่ศรชี้ 2 อยากให้สูตรที่แสดง "ผลรวมคะแนนทั้งหมด" ลงที่ช่อง H5, H6 ...
โดยมีเงื่อนไขคือ
1. หาก "ผลรวมคะแนนทั้งหมด" ถึงครึ่งหนึ่งของคะแนนในช่อง H4
ให้มีคำว่า =ผ่าน ต่อท้ายคะแนน
2 หาก "ผลรวมคะแนนทั้งหมด" ไม่ถึงครึ่งหนึ่งของคะแนนในช่อง H4
ให้มีคำว่า =ไม่ผ่าน ต่อท้ายคะแนน

ตามไฟล์แนบครับ ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอสูตรนับจำนวนและแสดงผลแบบมีเงื่อนไขครับ

Post by snasui »

:D เซลล์ H3 ติดขัดตรงไหนถึงรวม (นับ) เองไม่ได้ ดูแล้วคล้าย ๆ กับ H4 เพียงแต่เปลี่ยน SUM เป็น CountA ครับ :?:
ajsudkedt
Gold
Gold

Re: ขอสูตรนับจำนวนและแสดงผลแบบมีเงื่อนไขครับ

snasui wrote: Sun Jun 12, 2022 8:31 am :D เซลล์ H3 ติดขัดตรงไหนถึงรวม (นับ) เองไม่ได้ ดูแล้วคล้าย ๆ กับ H4 เพียงแต่เปลี่ยน SUM เป็น CountA ครับ :?:
H3 ใช้สูตร =COUNTA(E3:G3) ตามที่อาจารย์แนะนำได้ผลดั่งต้องการแล้วครับ

เหลือ H5, H6 ทำอย่างไรให้แสดงตามเงื่อนไข คือ
=ผ่าน ต่อท้ายคะแนนรวมที่ได้ "เกินครึ่ง" ของคะแนนเต็ม (H4)
และ =ไม่ผ่าน ต่อท้ายคะแนนรวมที่ได้ "ไม่ถึงครึ่ง" ของคะแนนเต็ม (H4)

ครับ ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ

ที่ H5 คีย์

=SUM(E5:G5)&"="&IF(SUM(E5:G5)=>SUM($E$4:$G$4)/2,"ผ่าน","ไม่ผ่าน") หรือ
=TEXT(SUM(E5:G5),"[<48]0""=ไม่ผ่าน"";[>=48]0""=ผ่าน""")

Enter > Copy ลงด้านล่าง
ajsudkedt
Gold
Gold

snasui wrote: Sun Jun 12, 2022 10:06 am :D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ

ที่ H5 คีย์

=SUM(E5:G5)&"="&IF(SUM(E5:G5)=>SUM($E$4:$G$4)/2,"ผ่าน","ไม่ผ่าน") หรือ
=TEXT(SUM(E5:G5),"[<48]0""=ไม่ผ่าน"";[>=48]0""=ผ่าน""")

Enter > Copy ลงด้านล่าง
สูตรแรก อ้างอิงคะแนนเต็มจากบรรทัดที่ 4 ได้ผลดั่งที่ต้องการเลยครับ
ส่วนสูตร 2 ไม่ได้อ้างอิงคะแนนเต็มจากบรรทัดที่ 4 หากคะแนนเต็มบรรทัดที่ 4 เปลี่ยน ผลเลยไม่ได้ดั่งต้องการครับ

สรุปผมใช้สูตรแรกครับ
กราบขอบพระคุณอาจารย์มาก ครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ขอถามต่อครับ
หากคะแนนเต็มอยู่อีกชีตหนึ่ง
ต้องการให้แสดงค่า =ผ่าน หรือ =ไม่ผ่าน ต่อท้ายคะแนนที่กรอกที่อยู่อีกชีตหนึ่ง
ต้องใช้สูตรอย่างไรครับ
ตามไฟล์แนบครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างการกำหนด Format ครับ
  1. กำหนด Format ปกติ
    1. คลุม C2:D2 > คลิกขวา > Format cells > Tab Number เลือก Custom
    2. ช่อง Type: คีย์ 0"=ผ่าน"
    3. OK
  2. กำหนด Conditional Formatting
    1. คลุม C2:D2 > เข้าเมนู Home > Conditional formatting > New rule > Use a formula to determine which cell to format
    2. ที่ช่อง Format values where this formula is true: คีย์สูตร =C2<=VLOOKUP(C$1,คะแนนเต็ม!$A$2:$B$4,2,0)
    3. คลิกปุ่ม Format > แถบ Number เลือก Custom > ช่อง Type: คีย์ 0"=ไม่ผ่าน"
    4. OK > OK
ajsudkedt
Gold
Gold

snasui wrote: Sun Jun 12, 2022 12:33 pm :D ตัวอย่างการกำหนด Format ครับ
  1. กำหนด Format ปกติ
    1. คลุม C2:D2 > คลิกขวา > Format cells > Tab Number เลือก Custom
    2. ช่อง Type: คีย์ 0"=ผ่าน"
    3. OK
  2. กำหนด Conditional Formatting
    1. คลุม C2:D2 > เข้าเมนู Home > Conditional formatting > New rule > Use a formula to determine which cell to format
    2. ที่ช่อง Format values where this formula is true: คีย์สูตร =C2<=VLOOKUP(C$1,คะแนนเต็ม!$A$2:$B$4,2,0)
    3. คลิกปุ่ม Format > แถบ Number เลือก Custom > ช่อง Type: คีย์ 0"=ไม่ผ่าน"
    4. OK > OK
ทำตามที่แนะนำแล้ว ตามไฟล์แนบ ask4
ค่าที่ได้ยังไม่ตรงตามที่ต้องการครับ
เช่น คะแนนเต็ม 10 เวลากรอกคะแนนที่ได้ 5 มันจะแสดงค่าเป็น 5=ไม่ผ่าน
ถ้าให้ตรงตามความต้องการคือ เวลากรอกคะแนนที่ได้ 5 มันจะต้องแสดงค่าเป็น 5=ผ่าน
เพราะ 5 คือครึ่งหนึ่งของคะแนนเต็ม 10 ครับ
ผมต้องแก้ไขสูตรตรงไหนไหมครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ปรับสูตรใน Conditional Formatting เป็น =C2<VLOOKUP(C$1,คะแนนเต็ม!$A$2:$B$4,2,0)/2 ครับ

Conditional Formatting ทำครั้งเดียว ตามไฟล์แนบสร้างไว้ 3 รายการ ให้ลบทิ้งไป 2 รายการเหลือไว้แค่ 1 รายการเท่านั้นครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

snasui wrote: Sun Jun 12, 2022 2:24 pm :D ปรับสูตรใน Conditional Formatting เป็น =C2<VLOOKUP(C$1,คะแนนเต็ม!$A$2:$B$4,2,0)/2 ครับ

Conditional Formatting ทำครั้งเดียว ตามไฟล์แนบสร้างไว้ 3 รายการ ให้ลบทิ้งไป 2 รายการเหลือไว้แค่ 1 รายการเท่านั้นครับ
กราบขอบพระคุณอาจารย์มากครับ
ได้ผลดั่งที่ต้องการเลยครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

snasui wrote: Sun Jun 12, 2022 2:24 pm :D ปรับสูตรใน Conditional Formatting เป็น =C2<VLOOKUP(C$1,คะแนนเต็ม!$A$2:$B$4,2,0)/2 ครับ

อาจารย์ครับ สูตรที่อาจารย์ให้มา
เวลา copy ไปวางเฉพาะค่าใน Sheet อื่น
มันจะแสดงเฉพาะค่าที่เป็น "ตัวเลข"
อยากให้ แสดงค่า "ผ่าน" "ไม่ผ่าน" ติดมาด้วย
ต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ก็ต้องวาง Format ตามไปอีกรอบครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

คือผมอยากได้เฉพาะค่า เพื่อนำขึ้นวางใน Google Sheet อีกทีครับ

หรือ ถ้าต้องการวาง format ใน Google Sheet
ต้อง copy แล้ววางแบบไหนครับ

เหตุที่ต้องวางใน Google Sheet
เนื่องการผมต้องการให้แสดงผลใน Data Studio ครับ

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

ajsudkedt wrote: Sun Jun 12, 2022 11:22 am ขอถามต่อครับ
หากคะแนนเต็มอยู่อีกชีตหนึ่ง
ต้องการให้แสดงค่า =ผ่าน หรือ =ไม่ผ่าน ต่อท้ายคะแนนที่กรอกที่อยู่อีกชีตหนึ่ง
ต้องใช้สูตรอย่างไรครับ
ตามไฟล์แนบครับ
:D จากโพสต์นี้ เมื่อคีย์ค่าในเซลล์ใด ๆ แล้วให้แสดงข้อมูลในเซลล์นั้นโดยมีคำว่า =ผ่าน หรือ =ไม่ผ่าน ต่อท้ายเข้ามาด้วย การทำงานลักษณะนี้หากไม่ใช้ Conditional Formatting ก็ต้องอาศัย VBA เข้ามาช่วย การใช้ Conditional Formatting รวมถึงการจัด Format เป็นเพียงเปลี่ยนการแสดงผลให้เห็นด้วยตา แต่ค่ายังเป็นตัวเลข หากวิธีนี้ไม่ตรงกับความต้องการก็เหลือการเขียน VBA เข้ามาช่วย ลองเขียนมาเองก่อน ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ

อีกทางเลือกคือ ผู้ใช้คีย์ค่าในอีกเซลล์โดยให้ไปแสดงผลในอีกเซลล์เช่นนี้จึงจะใช้สูตรเข้ามาช่วยได้ ในกรณีนี้ต้องทำไฟล์ตัวอย่างมาใหม่ชี้ให้เห็นว่าต้องการคำตอบในเซลล์ใด โดยเซลล์นั้นต้องไม่ใช่เซลล์ที่ใช้คีย์ข้อมูลครับ
ajsudkedt
Gold
Gold

ต้องการแสดงค่า "ผ่าน" หรือ "ไม่ผ่าน"
ตามภาพ
ajsudkedt
Gold
Gold

และไฟล์แนบ "ask5" นี้ครับอาจารย์
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ที่ชีต DataStudio เซลล์ C2 คีย์สูตรตามด้านล่างครับ

=กรอกคะแนน!C2&"="&IF(กรอกคะแนน!C2<VLOOKUP(C$1,คะแนนเต็ม!$A$2:$B$4,2,0)/2,"ไม่ผ่าน","ผ่าน")

Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง
ajsudkedt
Gold
Gold

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากครับ
ได้ผลดั่งที่ต้องการเลยครับ
ขอบคุณครับ
Post Reply