:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ดึงข้อมูลจากไฟล์ excel ที่ไม่เปิดไฟล์

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
hakinhua
Member
Member

ดึงข้อมูลจากไฟล์ excel ที่ไม่เปิดไฟล์

Post by hakinhua »

สวัสดีครับ :D ผมสงสัยว่า เวลาเราใช้สูตรในการอ้างอิงเซลล์ใดเซลล์หนึ่ง ในต่างเวิร์คบุค มีสูตรใหนไหมครับ ที่สามารถดึงข้อมูลมาใช้โดยไม่ต้องเปิดเวิร์คบุค :shock:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ดึงข้อมูลจากไฟล์ excel ที่ไม่เปิดไฟล์

Post by snasui »

:D การดึงข้อมูลด้วยสูตรไม่จำเป็นต้องเปิด Workbook ต้นทางอยูแล้วครับ กรณีต้องการให้ข้อมูลมีการ Update ตามไฟล์ต้นทางก็ให้ทำการ Update Link ด้วยเสมอ การที่เราใช้สูตรข้ามไฟล์โปรแกรมถือว่าเรามีการ Link กันอยู่ครับ

สำหรับสูตรที่ใช้ดึงข้อมูลก็เหมือนกับสูตรที่ใช้ทั่ว ๆ ไป ตอนเขียนสูตรก็ให้เปิดไฟล์ต้นแหล่งขึ้นมาพร้อมกับไฟล์ปลายทางก่อนแล้วค่อยเขียนสูตร จะได้ไม่ยุ่งยากในการเขียนสูตรครับ
hakinhua
Member
Member

Re: ดึงข้อมูลจากไฟล์ excel ที่ไม่เปิดไฟล์

:D ขอบคุณมากครับอาจารย์ แล้วสมมุติ ผมเขียนสูตรดึงข้อมูลไว้รอนะครับอาจารย์ คือไฟล์ที่จะใช้เนื่ยจะมีการดึงข้อมูลของเวิร์คบุคเรียงตามวันไว้แล้ว
เช่น วันที่ 1-30 ไฟล์อัพเดท พึ่งจะมีได้แค่ วันที่ 5 อย่างนี่นะครับ คือมีไฟล์อัพเดทมา ก็ไม่ต้องมาเปิดไฟล์นะครับอาจารย์ :o :P
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมเข้าใจว่า ไฟล์ปลายทางคือไฟล์ที่ปิด และเมื่อ Update ค่าที่ไฟล์ต้นทางซึ่งเปิดอยู่ ต้องการให้ไฟล์ปลายทางที่ปิดอยู่นั้น Update ไปด้วย หากเป็นกรณีเช่นนี้ ผมอยากทราบว่าเราต้องการให้ไฟล์ที่ปิดอยู่นั้นทำการ Update และจะใช้ข้อมูลจากไฟล์ที่ปิดอยู่ในกรณีใดบ้างครับ :?:
hakinhua
Member
Member

:) คือไฟล์ใช้งานนะครับต้องการข้อมูลราคาครับ และราคาตัวเนี้ยแต่ละวันจะไม่เหมือนกัน วันที่ 1 ราคาหนึ่ง วันที่ 2 อีกราคา :roll:
แต่ไฟล์อัพเดท ที่เค้าส่งมาให้ สมมุติชื่อ 1-1-55 และวันต่อมาก็จะเป็น 2-1-55 ไปเรื่อยๆ :)
ไฟล์ต้นฉบับก็ จะดึงข้อมูล จากไฟล์อัพเดท คือ 1-1-55 ราคา เท่านี้ และ 2-1-55 ราคาเท่านี้ ไปเรื่อยๆครับ :D :D
คือสรุปว่า ไม่อยากเปิด คัดลอก ข้อมูลจากไฟล์อัพเดททุกวันนะครับอาจารย์ :P :mrgreen:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมไม่เข้าใจวิธีการทำงานนะครับ

เราไม่จำเป็นต้องเปิดไฟล์ที่ทางต้นแหล่งส่งมากรณีที่ ไฟล์ต้นแหล่งชื่อเดิมเสมอ มีชีทเท่าเดิมเสมอ เปลี่ยนเพียง Record เท่านั้น เราสามารถสร้างการเชื่อมโยงไว้ล่วงหน้าได้เลย และเราเปิดเฉพาะไฟล์ของเราเท่านั้น ในตอนเปิดเราก็แค่ Update Link เพื่อให้ Update รายการที่มีการเปลี่ยนแปลงใหม่ครับ
hakinhua
Member
Member

:D ขอบคุณมากครับอาจารย์ แค่อัพเดท ลิงค์ก็พอแล้ว :mrgreen:
Post Reply